- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
จนกระอัก! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/10/4684c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรมบัญชีกลางยอมรับมีปัญหาทุจริต “บัตรคนจน” ร้านค้าจังหวัดยังไม่ได้ติดตั้งเครื่องรับบัตรอิเล็กทรอนิกส์ แต่ติดป้ายพร้อมรับบัตร โดยให้นำสินค้าไปใช้ก่อนแล้วขอยึดบัตรไว้ก่อน
ขณะที่ “ศรีสุวรรณ จรรยา” ยังเป็น “ลูกช่างฟ้อง” แถลงการณ์ให้หยุดเอื้อประโยชน์ธุรกิจ “เจ้าสัว” ผ่าน “บัตรคนจน” ในโครงการ“ประชารัฐ” ผ่านงบประมาณถึง 41,940 ล้านบาทต่อปี
โดยเฉพาะ “ร้านธงฟ้าประชารัฐ” สินค้าอุปโภคบริโภคมาจากบริษัทใหญ่ไม่กี่รายที่ผ่าน รวมถึง “เจ้าสัว” ที่นั่งอยู่ในโครงการ ขณะที่สินค้าจากชาวบ้านและสินค้า SME ในท้องถิ่นไม่สามารถนำเข้าไปในร้านสวัสดิการได้ เงินที่อ้างช่วยคนจนจึงไหลเข้ากระเป๋า “กลุ่มเจ้าสัว”
ที่สำคัญ “ร้านธงฟ้าประชารัฐ” ไม่มีสาขาหรือจุดบริการกระจายทั่วทุกตำบลทุกหมู่บ้านเหมือน “ร้านโชว์ห่วย” ที่อยู่ใกล้บ้าน ชาวบ้านต้องเสียเวลาเดินทางเพื่อไปซื้อสินค้า เพราะมีเครื่องรูดบัตรทั่วประเทศเพียง 5,061 เครื่อง จากร้านค้าที่เข้าร่วม 19,500 แห่ง ขณะที่ผู้ลงทะเบียนมีกว่า 11.67 ล้านคนใน 7,255 ตำบล 75,032 หมู่บ้าน
ส่วนการกล่าวโทษผู้ใช้อำนาจทุกคนทุกตำแหน่งต่อศาลอาญาคดีทุจริตและประพฤติมิชอบนั้น แม้รู้ดีว่า “คนดีทำอะไรก็ไม่ผิด” แต่อย่างน้อยก็ตอกย้ำว่าบ้านนี้เมืองนี้ไม่ใช่แค่ “รวยกระจุก จนกระจาย” เท่านั้น แต่ยัง “จนกระอัก” อีกด้วย!
You must be logged in to post a comment Login