- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
โจรสลัดชีวภาพ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/10/4685c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“เจ้าสัว” ถูกเขย่าอีกครั้ง เมื่อ “สภาลากตั้ง” หรือ “สภาฝักถั่ว” กำลังผลักดัน “พ.ร.บ.คุ้มครองพันธุ์พืช” แทนฉบับเดิมที่ “คณะรัฐประหาร” ยกเลิก ปัญหาคือ “ห้ามเกษตรกรเก็บพันธุ์พืชไปปลูกต่อและอาจถูกลงโทษถึงขั้นจำคุก”
“บิ๊กเกษตร” อ้างให้สอดคล้องกับ “อนุสัญญา UPOV 1991” ในการเจรจาการค้าเสรีและคุ้มครองสิทธินักปรับปรุงพันธุ์พืชได้อย่างเพียงพอ ทำให้เกษตรกรผู้รับจ้างผลิตเมล็ดพันธุ์มีแรงจูงใจในการลงทุนวิจัยปรับปรุงพันธุ์พืชใหม่ๆอย่างต่อเนื่อง และอุตสาหกรรมแปรรูปมีทางเลือกที่หลากหลาย ฯลฯ
คำถามที่ตามมาคือเอื้ออำนวยประโยชน์กลุ่มทุนให้ผูกขาดพันธุ์พืชและเปิดช่องให้ลงโทษเกษตรกรที่เก็บรักษาพันธุ์พืชไปปลูกต่อหรือไม่ ทั้งยังให้อำนาจ “รัฐมนตรีโดยความเห็นชอบของคณะกรรมการคุ้มครองพันธุ์พืชออกประกาศกำหนดพันธุ์พืชใหม่ชนิดใดเป็นพันธุ์พืชที่สามารถจำกัดปริมาณการเพาะปลูกหรือขยายพันธุ์ทั้งหมด หรือบางส่วนของเกษตรกรได้”
“วิฑูรย์ เลี่ยนจำรูญ” ผู้อำนวยการมูลนิธิชีววิถี (BIOTHAI) จึงออกโรงคัดค้านว่ากฎหมายใหม่จะเปิดทางให้ “โจรสลัดชีวภาพ” ตักตวงผลประโยชน์มากกว่าสร้างความมั่นคงทางอาหารของประเทศ โดยสามารถขอรับการคุ้มครองพันธุ์พืชใหม่และแก้คำนิยามพันธุ์พืชพื้นเมืองทั่วไปไปใช้ประโยชน์ โดยไม่จำเป็นต้องแบ่งปันผลประโยชน์ใดๆ เพียงแค่ผ่านกระบวนการปรับปรุงพันธุ์เท่านั้น
จึงไม่แปลกที่ “เจ้าสัว”จะสำลัก “ความรวย” ภายใต้อำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดที่ “ทำอะไรก็ไม่ผิด”!
You must be logged in to post a comment Login