- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
น้องน้ำ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4697c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ปล่อยปัญหาน้ำท่วมภาคกลางและอีสานมาเป็นแรมเดือน สะท้อนให้เห็น “กึ๋น” ของรัฐมนตรีและหน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้องยังจมปลักกับการแก้ปัญหาเดิม ๆ และความผิดพลาดที่ไม่มีใครแสดงความรับผิดชอบ
โดยเฉพาะข้อมูลข่าวสารไม่ชัดเจน แล้วยังตั้งคำถามว่าบิดเบือนหรือไม่ เพราะก่อนหน้านี้ทั้งรัฐบาลและผู้ที่เกี่ยวข้องต่างก็ยืนยันว่ารับมือได้ แม้ปริมาณน้ำจะไม่น้อยกว่าปี 2554
ขณะที่ “ทั่นผู้นำ” ก็โชว์กึ๋นให้ “ผู้ว่าฯ” ไปหาอาชีพเสริมให้ชาวบ้านช่วงฤดูน้ำท่วม โดยนำร่องด้วย “อาชีพประมง” แล้วให้กระทรวงเกษตรฯกำหนดเป็นโซนนิ่ง!
ไอเดียบรรเจิดของ “ทั่นผู้นำ” จะทำให้ชาวบ้านหลายพื้นที่เดือดร้อนมานานหลายเดือนและบางพื้นที่ท่วมไม่ต่างกับปี 2554 ออกมาสรรเสริญเยินยอหรือไม่นั้น “ทั่นผู้นำ” ต้องถามชาวบ้านเดือดร้อนจริงๆ ไม่ใช่ถาม “หน้าม้า” ที่จัดฉากมาสร้างภาพอย่าง “ครม.สัญจร” และลงพื้นที่หลายแห่ง
“น้องน้ำ” ครั้งนี้ไม่ต่างกับปี 2554 เพียงแต่ปิดกั้นทุกพื้นที่เพื่อไม่ให้ท่วมพื้นที่ชั้นในของกรุงเทพฯ เท่านั้น ขณะที่ “รัฐบาลทหาร” มีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดและอยู่มากว่า 3 ปี ทั้งยังตั้ง “สำนักงานบริหารจัดการทรัพยากรน้ำแห่งชาติ” คุยโวจะบูรณาการบริหารจัดการ “น้ำท่วม-น้ำแล้ง” ทั้งระบบ
สุดท้ายก็ “เสียเปล่า” ดีแต่พูด และเข้าตำรา “ว่าแต่เขา อิเหนาเป็นเอง”!
You must be logged in to post a comment Login