- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 20 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ดอกไม้หรือก้อนอิฐ? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4698c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” และ “พี่ใหญ่” ยืนยันยังไม่ถึงเวลา “ปลดล็อกการเมือง” เพราะยังมีความวุ่นวาย ทำให้มีคำถามว่า “ความสงบเรียบร้อย” ในความหมายของ คสช.คืออะไร เพราะคสช.เองก็ถูกมองว่าเป็นผู้สร้างความขัดแย้ง
หรือกลัวจะถูกวิพากษ์วิจารณ์ถึงความล้มเหลวในการบริหารประเทศ ไม่ว่าจะเป็นปัญหาการเมือง หรือเศรษฐกิจ ขณะที่ปัญหาทุจริตคอร์รัปชันก็เกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะคนใกล้ชิด “ผู้มีอำนาจ”
เรื่องธรรมาภิบาลและจริยธรรม จึงถูกมองว่าเป็นวาทกรรมและพิธีกรรมเพื่อสร้างภาพ เช่นเดียวกับวาทกรรมตลกโปกฮาของ “ทั่นผู้นำ” อย่างขายยางไม่ได้ ให้ไปขายที่ดาวอังคาร หรือน้ำท่วมก็ให้ไปทำประมง แต่คนไทยจำนวนมากคง “ขำไม่ออก”
เสียงเพลงคืนความสุขแบบไม่มีกำหนดที่กรอกหูมากว่า 3 ปีว่า “เราจะทำตามสัญญา ขอเวลาอีกไม่นาน…” นั้น วันนี้เวลาแห่งความสุข เวลาแห่งการมอบ “ดอกไม้” ได้ผ่านไปแล้ว
เสียงเรียกร้องและกดดันให้ คสช.คืนอำนาจให้ประชาชนก็จะดังมากขึ้นเรื่อยๆ จึงอยู่ที่ “ทั่นผู้นำ” จะเลือกรับ “ก้อนอิฐ” จากฝ่ายใด และก้อนเล็กก้อนใหญ่ขนาดไหน!!??
You must be logged in to post a comment Login