- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ติดคุกเพราะจน? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4700c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ทราบหรือไม่ว่าคุกไทยมีผู้ต้องขังประมาณ 240,000 คน เป็นคนที่ถูกขังเพราะไม่มีเงินประกันเกือบ 60,000 คน หรือ 1 ใน 5 ต้องติดคุก ทั้งที่ศาลยังไม่พิพากษาและหลายคนต้องอยู่ในคุกเป็นปีจนกระทั่งมีคำตัดสินว่าไม่ผิด
“เครือข่ายปฏิรูปการประกันตัวเพื่อคนจน” จึงได้รณรงค์ให้ “ปฏิรูประบบประกันตัว” โดยวิธีอื่นที่ไม่ใช้เงิน ผ่านเว็บไซต์ change.org มาระยะหนึ่งแล้วเพื่อให้ได้ผู้ร่วมลงชื่อ 66,000 ชื่อ ซึ่ง ณ เวลา 13.00 น. วันศุกร์ที่ 3 พฤศจิกายน 2560 มีผู้ลงชื่อแล้ว 15,180 คน
คดีที่มีโทษประหารชีวิตวงเงินประกัน 800,000 บาท จำคุกตลอดชีวิต 600,000 บาท โทษจำคุกปีละ 20,000 บาท ถ้าข้อกล่าวหามีโทษสูงสุด 20 ปี ต้องมีเงิน 400,000 บาท
คำถามคือ เงินประกันเป็นหลักประกันได้จริงหรือว่าจำเลยจะไม่หนี? คำตอบคือไม่ใช่ ถ้ามีเงินประกันตัวได้ก็หนีได้ ผลคือคนจะติดคุกหรือไม่อยู่ที่มีเงินหรือไม่ ทั้งที่ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาไม่ได้บัญญัติไว้เลยว่าต้องใช้เงิน!
ที่กรุงวอชิงตัน ดี.ซี.สหรัฐอเมริกาเคยมีปัญหานี้ และเปลี่ยนมาใช้ “แบบตรวจวัดความเสี่ยงการหลบหนี” ซึ่งได้ผลดีมาก ไทยก็เริ่มนำโครงการนี้มาทดลองใช้ แต่จะเป็นที่ยอมรับและนำมาใช้หรือไม่ยังไม่มีคำตอบ
ในบรรดาความเหลื่อมล้ำทั้งหลายในสังคมไทย การประกันตัวที่ต้องใช้เงินจึงถือเป็นเรื่องเลวร้าย และสะท้อนถึงความเหลื่อมล้ำได้อย่างชัดเจน มาร่วมกันลงชื่อเพื่อไม่ให้ “ความจน” ทำลายชีวิตคนบริสุทธิ์อีกเลย!
You must be logged in to post a comment Login