- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ภาพลวงตา! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4701c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
รัฐบาลปลื้มธนาคารโลกจัดอันดับให้ไทยแลนด์เป็น “ประเทศง่ายต่อการลงทุน” หรือประกอบธุรกิจ Doing Business คือไทยอยู่อันดับที่ 26 ขยับจากอันดับที่ 46 ดีขึ้น 20 อันดับ และเป็นอันดับ 3 ในอาเซียน
แน่นอนว่า “ทั่นผู้นำ” ต้องภูมิอกภูมิใจออกมาตอกย้ำความสำเร็จของการยึดอำนาจ ส่วน “เฮียกวง” หัวหน้าทีมเศรษฐกิจก็ต้องเดินสายสร้างความเชื่อมั่นต่อไป จึงเป็นไปไม่ได้ที่ “ทั่นผู้นำ” จะโละทีมเศรษฐกิจ ของ “เฮียกวง” ทิ้งทั้งหมดอย่างที่หลายคนออกมาเรียกร้อง
“พิชัย นริพทะพันธุ์” จึงต้องงัดข้อมูลมาแฉว่า ตั้งแต่มีการจัดอันดับปี 2547-2557 ไทยแลนด์อยู่ที่ 12-19 มาตลอด ก่อนการรัฐประหารคือปี 2556 และ 2557 ก็อยู่อับดับ 18 แต่มาตกฮวบหลังการรัฐประหาร
สรุปว่าแม้วันนี้จะดีขึ้น แต่ยังต่ำกว่าเดิม หากเศรษฐกิจดีขึ้นจริง “เฮียกวง” ก็แค่เอายอดการลงทุนที่แท้จริงมายืนยันว่ามีเท่าไหร่ เปรียบเทียบก่อนการรัฐประหารลดลงเท่าไหร่ และที่เชิญกลุ่มนักลงทุนญี่ปุ่นหลายร้อยคนมาโปรโมตระเบียงเศรษฐกิจอีอีซี ผลตอบรับขณะนี้มียอดลงทุนมากแค่ไหน?
การจัดอันดับ “ประเทศง่ายต่อการลงทุน” จึงเป็นคนละประเด็นกับเศรษฐกิจที่แท้จริง เหมือนตัวเลขการเติบโตทางเศรษฐกิจที่ดีขึ้น การส่งออกมากขึ้น ก็อาจดีเฉพาะกลุ่มทุนไม่กี่กลุ่ม ไม่ได้หมายถึงการทำมาหากินของคนส่วนใหญ่จะดีขึ้น ไม่ว่าจะ “รากหญ้า” หรือ “มนุษย์เงินเดือน”
เหมือนวาทกรรมที่ว่า “คนรวยยิ่งรวยขึ้น คนจนยิ่งจนลง”!
You must be logged in to post a comment Login