- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
…พอรึยัง? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4703c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็นการเมืองกลับมาร้อนแรงอีกครั้ง เมื่อพรรคการเมืองออกมาเรียกร้องให้ “ปลดล็อกพรรคการเมือง” เพื่อทำกิจกรรมตามที่ “กฎหมายลูก” กำหนด
ขณะที่เสียงสนับสนุน “ทั่นผู้นำ” ก็ลดวูบจาก 78% เหลือแค่ 52% ทั้งที่เป็นการสำรวจจากโพลที่เคยถูกมองว่าสนับสนุนรัฐบาลทหารเต็มตัว หรือ “โพลเชลียร์” ซึ่งส่งผลถึงการปรับครม. “บิ๊กตู่ 5” ว่าจะออกมาอย่างไร เพราะฝ่ายต่างๆก็จี้ให้เปลี่ยน “ทีมเศรษฐกิจ” และเอาคนมีความรู้ความสามารถจริงๆมาแทน “รัฐมนตรีทหาร” ที่ส่วนใหญ่เป็นเพื่อนพ้องน้องพี่
ขณะที่“ทั่นผู้นำ” ก็ยืนยันอ้างเหตุผลเดิมว่ายังไม่ถึงเวลาจะ“ปลดล็อกพรรคการเมือง” เพราะยังมีความวุ่นวาย และ “กฎหมายลูก” ก็ยังไม่เสร็จ แต่กระแสข่าวการตั้ง “พรรคทหาร” ก็สวนทางกับคำพูดของ คสช.
และยิ่งมีคำถามเรื่อง “การสืบทอดอำนาจ” และ “นายกฯคนนอก”
“โลกวันนี้วันสุข” จึงมาพร้อม “แท่งไอติม” และคำถามที่เริ่มดังมากขึ้นๆ ว่าจะอยู่ในอำนาจต่ออีกหรือ และบรรดากองเชียร์ที่เชียร์อย่างไม่ลืมหูลืมตานั้น…(เลีย) พอรึยัง…หมดเวลาเชลียร์?
You must be logged in to post a comment Login