- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
รักเค้ามั้ย? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4708c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
คำถาม 6 ข้อ “ทั่นผู้นำ” กลายเป็นประเด็นร้อน และเมื่อย้อนไปถึงการตั้งคำถาม 4 ข้อเดิม ก็ทำให้ “ทั่นผู้นำ” ถูกมองว่าพยายามบิดเบือนความจริงและกลบเกลื่อนความล้มเหลวในการแก้ปัญหาประเทศ
การตั้งคำถามท่ามกลางภาวะศรัทธาที่ตกต่ำ จึงเป็นแค่การเปลี่ยนกลยุทธ์หรือ “เกมอำนาจ” เพื่อหยั่งเสียงประชาชนให้มั่นใจว่ายังมีผู้สนับสนุนอีกมากน้อยแค่ไหน และประชาชนเห็นอย่างไรกับนักการเมืองและพรรคการเมือง แต่อีกด้านหนึ่งก็สะท้อนชัดเจน รวมถึงกระแสข่าวการตั้งพรรคทหารหรือพรรคนอมินีเพื่อ “สืบทอดอำนาจ”
บทบาทของรัฐบาลทหารและคสช.จึงกลายเป็นคู่ขัดแย้งโดยตรงกับฝ่ายการเมืองเต็มตัว เพื่อมีอำนาจต่อไปให้นานที่สุด ถามเพื่อออดอ้อนประชาชนทำนองว่า “ยัง…รักเค้ามั้ย?” ไม่ได้ถามเพื่อประเทศชาติ โดยปัดสวะให้พ้นตัว และ “เอาดีใส่ตัว โยนชั่วใส่คนอื่น” เท่านั้น
เหมือนคำมั่นสัญญา “ขอเวลาอีกไม่นาน จะคืนความสุขให้ประเทศไทยและประชาชน” จึงเป็นแค่ลมปาก ความนิยมของ “ทั่นผู้นำ” จึงวูบ คำตอบที่ได้จึงมีแต่ “ก้อนอิฐ” ไม่ใช่ “ดอกไม้”
You must be logged in to post a comment Login