- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ล้างมือถูกวิธี / โดย นพ.สุสัณห์ อาศนะเสน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/hand-1.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : นพ.สุสัณห์ อาศนะเสน
มือของเราสามารถนำเชื้อโรคเข้าสู่ร่างกายได้ ดังนั้น การล้างมืออย่างถูกวิธีจึงเป็นการป้องกันที่จำเป็นอย่างยิ่งในช่วงที่มีการแพร่ระบาดของเชื้อโรค
โรคติดต่อที่สำคัญและพบบ่อยโดยมีมือเป็นพาหะนำโรค ได้แก่ โรคไข้หวัดใหญ่ และมือ เท้า ปาก โดยเฉพาะหากเจอเชื้อที่รุนแรงอย่างเอนเทอโรไวรัส 71 ซึ่งเป็นเชื้อไวรัสที่อันตราย เชื้อที่ติดมืออยู่อาจเข้าสู่ร่างกายทางตา จมูก หรือปากได้ ฉะนั้นจึงควรล้างมือทุกครั้งภายหลังการไอ จาม หรือการสัมผัสสารคัดหลั่งของผู้ที่ป่วยเป็นโรค ก่อน-หลังการเข้าห้องน้ำ รวมถึงก่อน-หลังการรับประทานอาหาร
การล้างมือให้ถูกสุขลักษณะเริ่มด้วยการเปิดน้ำล้างมือทั้ง 2 ข้าง เพื่อเอาสิ่งสกปรกออกไปบางส่วน แล้วฟอกสบู่ที่มือทั้ง 2 ข้าง 6 ขั้นตอนดังนี้ 1.ฟอกฝ่ามือและง่ามนิ้วมือด้านหน้า 2.ฟอกหลังมือและง่ามนิ้วมือด้านหลัง 3.ฟอกนิ้วและข้อนิ้วมือด้านหลัง 4.ฟอกนิ้วหัวแม่มือ 5.ฟอกปลายนิ้วและเล็บ 6.ฟอกรอบข้อมือ
การล้างมือแต่ละครั้งควรใช้เวลาประมาณ 20 วินาที จากนั้นเช็ดให้แห้งด้วยกระดาษที่ใช้ครั้งเดียวทิ้ง ไม่ควรใช้ผ้าเช็ดมือที่ใช้ร่วมกันหลายคน เพราะเชื้อโรคอาจติดอยู่กับผ้าเช็ดมือ
ส่วนสบู่ก้อนที่ใช้ฟอกมือเหมาะสำหรับใช้ส่วนตัวในบ้าน เพราะจะได้ไม่ปะปนกับผู้อื่น แต่ในที่สาธารณะควรเป็นสบู่เหลว เพื่อช่วยลดการแพร่กระจายของเชื้อโรค
สำหรับแอลกอฮอล์เจลล้างมือจะใช้ในกรณีที่ไม่มีสบู่หรือไม่แน่ใจในความสะอาดของน้ำ หรือต้องการฆ่าเชื้อที่ไม่ปรากฏคราบสกปรกชัดเจน ซึ่งแอลกอฮอล์เจลสามารถใช้ฆ่าเชื้อโรคได้พอสมควรในระดับหนึ่ง
You must be logged in to post a comment Login