- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ฟ้ากับดิน? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4715c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“บีบีซีไทย” นำบทความ “ทำไมเด็กไทยอยากเป็นทหาร?” ของ “พงศ์พิพัฒน์ บัญชานนท์” ผู้สื่อข่าวอิสระมาเผยแพร่เมื่อวันที่ 12 เมษายน 2560 เพราะในแต่ละปีมีผู้สมัครสอบหลายหมื่นคนเพื่อเข้า “โรงเรียนเตรียมทหาร(4 เหล่า)”
การสอบจึงแข่งขันสูงมากไม่แพ้โรงเรียนชื่อดังบางแห่งคือประมาณ 1 ใน 100 เด็กบางคนถึงกับพักการเรียนเป็นปีเพื่อเตรียมตัว เรียนโรงเรียนกวดวิชาซึ่งบางแห่งเป็นโรงเรียนกินนอนที่มีกิจวัตรคล้ายในค่ายทหารจริงๆ ส่วนการสอบจะสอบวิชาการและพละ เมื่อผ่านการสอบสัมภาษณ์เกี่ยวกับทัศนคติ
ข้อมูลปี 2560 มีผู้สมัครสอบโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า(จปร.หรือเหล่าทหารบก) 16,000 คน รับจริง 223 คน โรงเรียนนายร้อยตำรวจ (เหล่าตำรวจ) สมัคร 14,000 คน รับ 112 คน โรงเรียนนายเรืออากาศ (เหล่าทหารอากาศ) สมัคร 12,000 คน รับ 105 คน และโรงเรียนนายเรือ (เหล่าทหารเรือ) สมัคร 10,000 คน รับ 81 คน
เด็กที่สมัครสอบให้เหตุผลที่อยากเป็นทหารคล้ายคลึงกัน เช่น มีอาชีพที่มั่นคง เครื่องแบบเท่ มีญาติเป็นทหาร และอยากให้ครอบครัวภูมิใจ ฯลฯ ทั้งสังคมไทยมีทัศนคติค่อนข้างดีต่อทหารและบุคคลสำคัญของประเทศหลายคนก็มักเป็นทหาร
ที่น่าสนใจคือเด็กหลายหมื่นคนกระเสือกกระสนเพื่อจะเข้า “โรงเรียนเตรียมทหาร” เพื่อเป็น “นายทหาร” แต่ชายไทยที่มีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ทั้งประเทศจำนวนมากกลับต้องการ “จับใบดำ” เพื่อไม่ต้องเป็น “ทหารเกณฑ์”
เพราะ“ทหารเกณฑ์” กับ “นายทหาร” นั้น สถานระแตกต่างกันราว “ฟ้ากับดิน”!
You must be logged in to post a comment Login