- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
น้ำผึ้งหลายหยด! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/4717c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ความไม่พอใจรัฐบาลทหารภายใต้การนำของ “ทั่นผู้นำ” ไม่ใช่แค่ฝ่ายการเมืองที่ยังถูก “ล็อกประตู” ไม่ให้ทำกิจกรรมทางการเมือง หรือปัญหาปากท้องที่ชาวบ้านร้านตลาดร้องโอดครวญไปทั่วทั้งแผ่นดิน
แม้แต่การร้องเรียนความเดือดร้อนหรือขอความเป็นธรรมในหลายเรื่องก็ยังทำไม่ได้ หรือถูกมองว่ากำลังสร้างความปั่นป่วนให้กับบ้านเมือง อย่างกรณีล่าสุดไม่ว่าจะเป็นการจับ 2 แกนนำชาวสวนยางไปปรับทัศนคติ หรือจับ 16 แกนนำภาคประชาชนที่ต่อต้านโรงฟ้าถ่านหินเทพา โดยตั้งข้อหากีดขวางการจราจร ขัดขวางการจับกุมและทำร้ายเจ้าพนักงาน
เป็นข้อหาที่เจ้าหน้าที่รัฐใช้กับประชาชนที่แสดงความคิดเห็น เพียงเพื่อไม่ให้กระทบต่อความมั่นคงของรัฐบาลทหารและกระทบอารมณ์ของ “ทั่นผู้นำ” ไม่รวมการใช้ “มาตรา 44” ที่เป็นอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดและทำอะไรก็ไม่มีความผิด
การจับกุมแกนนำชาวสวนยางและแกนนำต้านโรงไฟฟ้าถ่านหินจึงทำให้เครือข่ายองค์กรภาคประชาชนกลุ่มๆต่างออกมาให้ปล่อยตัวโดยไม่มีเงื่อนไขแล้ว สิ่งที่ตามมาคือความไม่พอใจและความศรัทธาของ “ทั่นผู้นำ” ที่จะยิ่งหดหายไปเรื่อยๆ grikt แค่จะยื่นหนังสือขอความเป็นธรรม หรือร้องเรียนความเดือดร้อนก็ทำไม่ได้
นี่คือความแตกต่างระหว่างรัฐบาลที่มาจากการรัฐประหารกับรัฐบาลที่มาจากประชาชน!
You must be logged in to post a comment Login