- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความกร่าง…ทำให้เสื่อม / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/11/ipad-cover-642.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การลงใต้ของ “ทั่นผู้นำ” และครม.(ครึ่งเสี้ยว) แทนจะได้คะแนนและได้เสียงเป่านกหวีดดังลั่น กลับกลายเป็นความชุลมุนวุ่นวายจน “ทั่นผู้นำ” ก็เก็บอาการไม่อยู่ ว้ากใส่แม้กระทั่งประชาชนที่ขอให้ช่วยเหลือความเดือดร้อน
ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารและตำรวจก็ใช้อำนาจทั้งสกัดกั้นและจับประชาชนที่เรียกร้องขอความเป็นธรรม ไม่ว่าจะเป็นชาวสวนยางหรือกลุ่มคัดค้านสร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินเทพา
การใช้อำนาจจึงยิ่งสะท้อนการเสียชีวิตอย่างปริศนาของ “น้องเมย” นักเรียนเตรียมทหารปีที่ 1 ที่กองทัพและอดีตนายทหารต่างก็เรียงหน้าออกมายืนยันการเสียชีวิตเพราะ “ธำรงวินัย” เป็นเรื่องปรกติ ทั้งที่ “น้องเมย” ไม่ใช่รายแรก แต่มีอีกหลายคนที่ต้องจบชีวิตเพราะการลงโทษด้วย “การซ่อม” และ “การซ้อม” ที่ไม่มีคำตอบ
การประกาศให้ “สิทธิมนุษยชน” เป็นวาระแห่งชาติ จึงกลายเป็นหอกกลับมาแทงรัฐบาลทหารและกองทัพ เพราะการใช้อำนาจที่เต็มไปด้วยข้อครหานินทา ไม่ว่าเป็น “ธำรงวินัย” ของกองทัพหรือ “รัฐประหาร” ยึดอำนาจมาจากประชาชน
ยิ่งอยู่นานก็ยิ่งย่ามใจ ลืมตัวนึกว่าตนเป็นเจ้านาย ลืมว่าพลเรือนไม่ใช่พลทหาร ลืมไปว่าไปยึดอำนาจเขามา และลืมไปว่าประชาชนไม่ได้เลือกมา
“ความย่ามใจ..ทำให้กร่าง” และ “ความกร่าง..ทำให้เสื่อม”!
You must be logged in to post a comment Login