- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 19 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
หนึ่งไม้ยากค้ำจุน / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/yimu2.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “อี มู่ หนัน จือ” หรือ “หนึ่งไม้ยากค้ำจุน”
ในสมัยซ่งซุ่นตี้แห่งราชวงศ์ใต้ มีขุนนางกังฉินผู้หนึ่งนามว่า เซียวเต้าเฉิง ได้มีอิทธิพลในราชสำนัก จนถึงขั้นมีอำนาจการปกครองไว้ในมือแต่เพียงผู้เดียว
ด้วยเหตุนี้ ทำให้ขุนนางตงฉินคนอื่นๆเคียดแค้น หยวนช้านและหลิวตง สองขุนนางผู้ซื่อสัตย์ ได้วางแผนสังหารเซียวเต้าเฉิง
แต่อนิจจา เรื่องแผนสังหารได้รั่วถึงหูของเซียวเต้าเฉิง ทำให้เซียวเต้าเฉิงจัดเตรียมกองกำลังทหารมาจัดการกับพ่อลูกหยวนช้านและหยวนจุ้ย
ขณะที่กองกำลังของฝ่ายเซียวเต้าเฉิงกำลังล้อมฝ่ายของหยวนช้านอยู่นั้น หยวนช้านได้กล่าวกับบุตรชายว่า “ข้ารู้ว่าไม้เพียงท่อนเดียวไม่สามารถค้ำจุนอาคารใหญ่ที่กำลังจะพังทลายได้ แต่กระนั้น เพื่อประเทศชาติ เราจึงต้องปกป้องให้ได้มากที่สุด”
ในระหว่างการต่อสู้ หยวนจุ้ยได้เข้ามาขวางบิดาที่กำลังจะถูกทำร้าย ขณะที่กำลังจะหมดลมนั้น หยวนช้านได้กล่าวกับบุตรชายว่า “ข้าคือขุนนางจงรักภักดี เจ้าคือลูกชายที่กตัญญู พวกเราพ่อลูกจะตายก็ไม่เสียดาย”
สุดท้ายหยวนช้านก็ถูกสังหารตายกลางสนามรบนั้น
หนึ่งไม้ยากค้ำจุน เทียบกับของไทยคือ ไม้ซีกงัดไม้ซุง หมายถึง กำลังที่น้อยกว่ายากจะรับมือกับกำลังที่เหนือกว่า
You must be logged in to post a comment Login