- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความแตกต่าง? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4720c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
น้อยคนที่จะมีบุคคลและองค์กรสำคัญของโลกร่วมสดุดีและไว้อาลัยในความสามารถอย่าง “สุรินทร์ พิศสุวรรณ” ซึ่งเสียชีวิตอย่างกระทันหันด้วยโรคหัวใจเฉียบพลันโดยไม่มีสัญญาณเตือนมาก่อนเลย
เช่นเดียวกับเส้นทางชีวิตของ “สุรินทร์ พิศสุวรรณ” ก็ยิ่งน่าสนใจ เพราะก้าวมาจากเด็กมุสลิมปอเนาะจนได้ปริญญาเอกฮาวาร์ด มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงระดับโลก ก่อนที่จะผันตัวเองมาเป็นส.ส.นครศรีธรรมราช และได้เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ และเลขาธิการอาเซียน
ตลอดเส้นทางชีวิตที่ไม่มีความด่างพร้อยและความรู้ความสามารถ จึงทำให้ทั่วโลกต่างสดุดีและไว้อาลัย ทั้งยังเป็นแบบอย่างสำหรับผู้ที่จะก้าวสู่การเมือง แม้ “สุรินทร์ พิศสุวรรณ” ยังไม่ได้ทำตามฝันอีกหลายเรื่องและหลายคนที่อยากให้เขาก้าวขึ้นเป็น “ผู้นำประเทศ”
“สุรินทร์ พิศสุวรรณ” กล่าวไว้ในหนังสือ “ความสำเร็จไม่มีข้อยกเว้น” จึงสะท้อนให้เห็นว่าความฝันต้องมาพร้อมความพยายามด้วยและต้องก้าวให้พ้น “ข้อจำกัดในชีวิต”
เส้นทางชีวิตของ “สุรินทร์ พิศสุวรรณ” จึงยิ่งน่าสนใจเมื่อย้อนมองการเมืองไทยที่ยังจมปลักกับ “วงจรอุบาทว์” และ “ผู้นำประเทศ” ที่ยืดอกประกาศเป็น “คนดี” นั้นก้าวสู่อำนาจด้วย “ปลายกระบอกปืน” ไม่ใช่เพราะประชาชน!
You must be logged in to post a comment Login