- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เพ็ญศิริ รับเหรียญทองแดงจากโอลิมปิกเกมส์ 2008
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/1512379069844.jpg)
นางสาว เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล นักยกน้ำหนักทีมชาติไทยได้รับเหรียญรางวัลโอลิมปิกเกมส์ 2008 ปักกิ่งเกมส์ แล้วหลังจากรอคอยมาตลอด 9 ปีเต็ม
เมื่อวันที่ 4 ธ.ค. ที่ผ่านมา ณ โรงแรมอโนมา แกรนด์ กรุงเทพ ได้มีการจัดพิธีมอบเหรียญรางวัลและเข็มเชิดชูเกียรติให้กับ นางสาว เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล นักกีฬายกน้ำหนักทีมชาติไทยในพิกัด 48 กิโลกรัม
โดยมี พลตรี จารึก อารีราชการัณย์ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย นาย ณัฐ อินทรปาณ ไอโอซี ประจำประเทศไทย และ คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล ไอโอซี เมมเบอร์ ร่วมกันทำพิธีในครั้งนี้
สำหรับเหรียญรางวัลที่ทาง “จอมพลังเอ” เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล พึ่งได้รับเป็นเหรียญทองแดงจากการแข่งขันยกน้ำหนักในมหกรรมโอลิมปิกเกมส์ 2008
ณ กรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน เนื่องจาก
เฉิน เซีย เซีย จากจีน เหรียญทอง และ ซิเบล ออซคาน นักกีฬาจากประเทศ ตุรกี เหรียญเงิน ณ ขณะนั้นไม่ผ่านการตรวจโด๊ปจึงมีการทำการยืดเหรียญรางวัลมาจาก 2 จอมพลังแล้วไล่ลำดับใหม่ ซึ่ง เพ็ญศิริ ที่ในตอนนั้นอยู่ในอันดับที่ 5 ของการแข่งขันจึงได้รับเหรียญทองแดงแทน
ทางด้าน เพ็ญศิริ เหล่าศิริกุล กล่าวว่า “ชีวิตก่อนหน้านี้ลำบากมากทั้งบ้านเกิดเพลิงไหม้แล้วไม่ได้เหรียญรางวัลอีกแต่หลังจากนี้ไปทุกอย่างจะดีขึ้นเรื่อยๆซึ่งตอนนี้รู้สึกดีใจเป็นอย่างมากเพราะหวังกับเหรียญรางวัลโอลิมปิกที่รอคอยมาตลอด 9 ปีที่ผ่านมาเต็มและต้องขอขอบคุณผู้ใหญ่ที่ให้ความช่วยเหลือตลอดเวลาที่ผ่านมาด้วยคะ”
You must be logged in to post a comment Login