- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ใกล้จบ!! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4722c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“บิ๊กต๊อก” พล.อ.ธารไชยยันต์ ศรีสุวรรณ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด กล่าวถึง การทำงานของคณะกรรมการสอบสวน “น้องเมย” นตท.ภคพงศ์ ตัญกาญจน์ เสียชีวิตว่าคืบหน้าไปมาก โดยได้เรียกนักเรียนเตรียมทหารในเหตุการณ์มาให้ข้อมูลเกือบครบแล้ว คาดจะได้ผลสรุปในไม่ช้านี้ และยังเชิญพ่อแม่ “น้องเมย” มาพูดคุยอีกด้วย
ขณะที่ผู้อำนวยการสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ ปฏิเสธข่าวที่ว่า “น้ำยาตรวจสารพันธุกรรมชนิดพิเศษ” หมดและรองบประมาณจัดซื้อว่าไม่เป็นความจริง ยืนยันว่าน้ำยาเพียงพอต่อการตรวจพิสูจน์อวัยวะ “น้องเมย” ได้ตามปรกติและคาดภายในสัปดาห์หน้าจะรู้ผลการตรวจดีเอ็นเอเพื่อจัดทำรายงานผลการชันสูตรต่อไป ..
ถือเป็นข่าวดีทั้งกองทัพและผู้ปกครอง “น้องเมย” หากการสอบสวนเป็นไปอย่างตรงไปตรงมาและโปร่งใส ข้อครหาต่างๆจะได้หมดไป ใครผิดก็ต้องโทษ ไม่มีใครผิดก็ต้องทบทวนเรื่อง “ธำรงวินัย” ที่ถูกต้องและเกิดประโยชน์มากที่สุด ไม่ใช่ลงเอยแบบ “มวยล้มต้มคนดู”!
เพราะปัญหาการฝึก การซ่อมหรือลงโทษ จนทำให้เกิดการเสียชีวิตหรือบาดเจ็บสาหัสนั้นเกิดขึ้นทุกปี ไม่ว่าจะเป็นนักเรียนเตรียมทหาร หรือทหารเกณฑ์
เรื่อง “น้องเมย” จึงเป็นบทเรียนที่มีค่าของกองทัพที่จะต้องทำให้ความจริงปรากฏ ไม่ใช่รูดซิปปากเงียบและให้เรื่องเงียบหายไปเหมือนข่าวฉาวหลายเรื่องในกองทัพ สัปดาห์หน้าจึงต้องจับตาและเกาะติดผลการพิสูจน์ดีเอ็นเอ “น้องเมย” และผลสรุปการสอบสวนของกองทัพ ซึ่งโซเชียลมีเดียมีการติดแฮชแท็ก #justiceformaey #เมย นตท. ทั้งใน Twitter และ Facebook เพราะเรื่องนี้ต้องมีคำตอบ !
You must be logged in to post a comment Login