- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ค่าของชีวิต? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4726c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“พล.อ.อ.ชวรัตน์ มารุ่งเรือง” รองเสนาธิการทหาร ในฐานะประธานคณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณี “น้องเมย-ภคพงศ์ ตัญกาญจน์” พูดชัดเจนว่า คณะกรรมการที่ตรวจสอบไม่ได้อิงตามผลทางนิติวิทยาศาสตร์ ผลการชันสูตรเป็นเรื่องของญาติและสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ตามกฎหมาย คณะกรรมการของตนทำการตรวจสอบว่าใครทำอะไรที่ไหน อย่างไร ไม่ใช่ไปหาว่า “ใครฆาตรกรรมน้องเมย”
ผลการชันสูตรชุดที่ 1 จากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ที่แจ้งให้กับครอบครัว “น้องเมย” ชุดแรกเกี่ยวร่างกายระบุชัดเจนว่า พบรอยช้ำตามร่างกายหลายแห่ง ซึ่งเชื่อว่าเกิดจากการถูกทำร้าย นอกจากนั้นยังระบุว่า ซี่โครงซี่ที่ 4 ที่หักไม่ได้เกิดจากการทำ CPR อย่างแน่นอน ส่วนผลการชันสูตรชุดที่ 2 เกี่ยวกับอวัยวะยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์
ส่วนการทำร้ายร่างกายจะเจตนาหรือไม่นั้น ไม่ใช่ครอบครัว “น้องเมย” จะต้องดำเนินการตามกฎหมายเท่านั้น แต่กองทัพก็ต้องสอบสวนให้ถึงปัญหาที่แท้จริงด้วย เพื่อไม่ให้มีการเสียชีวิตจากการฝึกและลงโทษตาม “ธำรงวินัย” ไม่ว่าจะเป็นนักเรียนเตรียมทหารหรือทหารเกณฑ์ ซึ่งกองทัพและสถาบันทหารมีความสำคัญมากที่ต้องทำในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ใช่ถูกมองว่าปกป้องคนผิดหรือจมปลักกับระบบที่ผิดเพี้ยน
จึงไม่แปลกที่การฌาปนกิจจริง “น้องเมย” ที่วัดวิเวการาม บางพระ ศรีราชา ชลบุรี จะไม่มี “บิ๊กทหาร” ในกองทัพและผู้บัญชาการโรงเรียนเตรียมทหารมาร่วมไว้อาลัย แม้กระทั่ง“อาจารย์และเพื่อนเตรียมทหาร”ของ “น้องเมย”!
You must be logged in to post a comment Login