- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
คนดี..ไม่มีเสื่อม! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/ipad-cover-644.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ทุกฝ่ายยังจับจ้องว่า “บิ๊กป้อม” จะชี้แจงกับป.ป.ช.อย่างไร จะเป็นอย่างข่าวที่ว่า “แหวนแม่? …นาฬิกาเพื่อน?” หรือเป็น “ของปลอม” ก็ตาม เรื่องนี้ก็คงไม่จบง่ายๆ ถ้าผลการสอบสวนออกมาเหมือนหลายเรื่องในกองทัพและคนใกล้ชิด “ทั่นผู้นำ”
กรณีของ “บิ๊กป้อม” จึงไม่ใช่เรื่องส่วนตัว แต่ท้าทายทั้งป.ป.ช.และ“ทั่นผู้นำ” ที่เพิ่งประกาศไม่รับคนโกง ขณะที่กระแสการเมืองก็ขย่มอย่างหนักเรื่อง “ปลดล็อกพรรคการเมือง” แม้แต่แถลงการ “อียู” ที่จะรื้อฟื้นความสัมพันธ์ปรกติก็ระบุเงื่อนไขชัดเจนว่า ต้องจัดการเลือกตั้งและคืนประชาธิปไตยโดยเร็วที่สุด
ความเชื่อมั่นในภาวะ “ขาลง” ของ “ทั่นผู้นำ” และ “เรือแป๊ะ” จึงสะท้อนถึงความเสื่อมทรุดทางสติปัญญาภายใต้สังคม “คนดี” ที่ผูกขาดความดีว่ายิ่งอันตรายอย่างที่สุด
เพราะคนดี.. ไม่มีเสื่อม! แต่ที่เสื่อมคือจะรู้ได้อย่างไรว่า “คนดี” ที่คอยประณามคนอื่นว่าชั่วว่าเลวนั้น.. “ดีจริง”?
You must be logged in to post a comment Login