- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สังคมคนดียุค 4.0! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4728c1.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
เรื่องนาฬิกาหรูของ “บิ๊กป้อม” ไม่จบง่ายๆเมื่อนักสืบโซเชียลเพจเฟซบุ๊ก CSI LA โพสส์รูป “บิ๊กป้อม” ใส่นาฬิกา Richard Mille รุ่น RM30 มูลค่า 4 ล้านบาทอีกเรือน ใส่ไปจันทบุรี เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2560 ที่ไปเป็นประธานมูลนิธิอนุรักษ์ป่ารอยต่อ 5 จังหวัดที่จันทบุรี ซึ่งไม่มีรายการยื่นบัญชีทรัพย์สินต่อป.ป.ช.ทั้ง 4 ครั้ง
เรื่องนี้ยิ่งทำให้ “ทั่นผู้นำ” ถูกจับตาเรื่องธรรมาภิบาลและความโปร่งใสของรัฐบาลทหารมากยิ่งขึ้น หลังจากเรื่องข้อครหาต่างๆในการจัดซื้อจัดจ้างของกองทัพและพฤติกรรมฉาวของ “คนใกล้ชิด” ก็เงียบหายไปอย่างแฮปปี้เอนดิ้ง ขณะที่ “ทั่นผู้นำ” ก็ป่าวประกาศวาทกรรม “ปราบโกง” อย่างขึงขัง
หลายเรื่องแยกกันไม่ออกระหว่างการทุจริตคอร์รัปชันกับเรื่องธรรมาภิบาลและความโปร่งใส อย่างมติครม.ให้ยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลสำหรับเงินได้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลจ่ายเป็นค่าใช้จ่ายเพื่อสนับสนุนหรือดำเนินการภายใต้ “โครงการสานพลังประชารัฐ” คือมีสิทธิลดหย่อนภาษี 5%
ที่น่าสนใจทั้ง 12 บริษัทที่ล้วนเป็นบริษัทเอกชนยักษ์ใหญ่ ซึ่งใกล้ชิดกับกองทัพและชนชั้นสูง จึงไม่แปลกที่กว่า 3 ปีภายใต้รัฐบาลทหาร กลุ่มทุนเหล่านี้จึงมั่นคงและมั่งคั่ง โดยเฉพาะ 2 กลุ่มใหญ่ที่ยึดครองตลาดสินค้าการเกษตรและค้าปลีกกับกลุ่มน้ำเมาซึ่งกำลังแตกแขนงธุรกิจไปยังสาขาต่างๆ
สังคมคนดียุค 4.0 จึงเป็นยุคทองของกลุ่มทุน ชนชั้นสูงและขุนศึกอย่างแท้จริง!
You must be logged in to post a comment Login