- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
โลกใต้กะลา? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4733c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็น “หมวดเจี๊ยบ” ร.ท.หญิง สุณิสา ซึ่งพนักงานสอบสวนกองบังคับการป้องกันและปราบปราบการกระทำผิดเกี่ยวกับเทคโนโลยี (ปอท.) ออกหมายเรียกให้รับทราบความผิดพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์และมาตรา 116 กรณีโพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กส่วนตัวนำเสนอบทความหรือข้อความอันเป็นเท็จกล่าวโจมตี “ทั่นผู้นำ” นั้น
เป็นข่าวประจานทั่วโลก เพราะเจ้าหน้าที่รัฐได้ทำหนังสือให้ตรวจสอบผู้ร่วมสังเกตการณ์วันที่ “หมวดเจี๊ยบ” รับทราบข้อกล่าวหาว่าเป็นเจ้าหน้าที่จากสถานทูตต่างๆ จริงหรือไม่ ถ้าไม่จริงก็ให้ร้องทุกข์กล่าวโทษ ดำเนินคดีกับผู้กระทำการแอบอ้าง
“หมวดเจี๊ยบ” จึงออกมายืนยันว่าผู้สังเกตการณ์คือผู้แทนจากสหภาพยุโรป 28 ชาติจริง รวมทั้งผู้แทนสถานทูตอีก 8 ชาติคือ สหรัฐอเมริกา อังกฤษ แคนาดา เบลเยี่ยม สวีเดน เยอรมนี ฝรั่งเศส และนอร์เวย์ เพื่อร่วมสังเกตการณ์ว่าเป็นไปตามกติการะหว่างประเทศด้านสิทธิมนุษยชนหรือไม่ ไม่ใช่การแทรกแซงทางการเมือง
ที่น่าสนใจคือคำถามของ “หมวดเจี๊ยบ” ถึงรัฐบาลทหารว่า กลัวอะไรกับคณะผู้แทนประเทศต่างๆที่ร่วมสังเกตการณ์ ซึ่งทำหน้าที่ตามพันธกรณีและข้อตกลงระหว่างประเทศที่รัฐบาลไทยร่วมที่จะปกป้องในเรื่องสิทธิมนุษยชน ซึ่ง “ทั่นผู้นำ” ก็เพิ่งประกาศให้เรื่องสิทธิมนุษยชนเป็น “วาระแห่งชาติ”
คดี “หมวดเจี๊ยบ” เป็นคดีทางการเมืองและจะจบอย่างไรไม่สำคัญ แต่เรื่องสิทธิมนุษยชนนั้นประชาคมโลกถือเป็นเรื่องสำคัญ แต่ “โลกใต้กะลา” ให้ความสำคัญหรือไม่…ทุกคนรู้คำตอบดี!
You must be logged in to post a comment Login