- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 23 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เอกชนหนุนอาชีวะพัฒนาคน-รองรับโครงการขนส่งระบบราง
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/843-1.jpg)
ดร.บุญส่ง จำปาโพธิ์ รองเลขาธิการคณะกรรมการการอาชีวศึกษา (กอศ.) เปิดเผยว่า สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา(สอศ.)ได้ลงนามความร่วมมือกับบริษัท ซีเมนส์ จำกัด ในการส่งเสริม สนับสนุน ผลิตและพัฒนาบุคลากรด้านช่างอุตสาหกรรมเพื่อรองรับการขยายตัวโครงการขนส่งระบบรางในอนาคต รวมทั้งให้ความสำคัญในการพัฒนาจัดการอาชีวศึกษาระบบทวิภาคี โดยอาชีวะและบริษัทซีเมนส์ร่วมมือกันในการพัฒนาศักยภาพทางด้านวิชาการและด้านการปฏิบัติของบุคลากรครู นักเรียน นักศึกษาสาขางานไฟฟ้ากำลัง สาขางานอิเลคทรอนิกส์อุตสาหกรรม และสาขาช่างแมคคาทรอนิกส์ ตั้งแต่ปี พ.ศ.2556 และการลงนามในครั้งนี้ถือเป็นระยะที่2 ที่จะขับเคลื่อนสาขาวิชาการขนส่งระบบรางในอนาคต
ดร.บุญส่ง กล่าวต่อว่า สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา มีภารกิจหลักในการจัดการศึกษาที่มุ่งเน้นความเป็นเลิศทางด้านวิชาชีพ เน้นการเรียนรู้จากการปฏิบัติจริง ส่งเสริมให้นักเรียน นักศึกษาเมื่อสำเร็จการศึกษา เพื่อให้สอดคล้องกับความต้องการของด้านกำลังคนของสถานประกอบการ จึงได้มอบหมายให้วิทยาลัยเทคนิคสุพรรณบุรี และวิทยาลัยเทคนิคมีนบุรี ร่วมกับบริษัท ซีเมนต์ฯช่วยกันสร้างและพัฒนาทรัพยากรบุคลากรที่มีความรู้ความชำนาญ เพื่อรองรับโครงการขนส่งระบบรางที่กำลังจะมาถึง โดยเฉพาะสร้างคนให้มีความรู้และทักษะวิชาชีพในสาขาวิชาช่างไฟฟ้า ช่างอิเลคทรอนิกส์ ช่างแมคคาอิเลคทรอนิกส์ พร้อมทั้งส่งเสริมสนับสนุนกิจกรรมการบริการสังคมและชุมชน ที่เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาทักษะวิชาชีพด้านทรัพยากรบุคคล
รวมทั้งพัฒนาแรงงงานฝีมือเพื่อสนองความต้องการของภาคเอกชนผ่านการศึกษาระบบทวิภาคี ที่รวมการศึกษาในเชิงทฤษฏีและปฏิบัติเข้าด้วยกัน ทั้งยังเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้และเทคโนโลยีร่วมกัน ดังนั้นความร่วมมือระหว่างสถานศึกษาและภาคเอกชน จึงเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้เกิดความสำเร็จในการพัฒนาทักษะฝีมือเพื่อให้การดำเนินงานด้านขนส่งระบบรางมีความยั่งยืน
ด้านนายมาร์คุส ลอเรนซี่นี่ ประธานและหัวหน้าฝ่ายบริหาร บริษัท ซีเมนส์ จำกัด กล่าวเพิ่มเติมว่า ทางบริษัทได้มีการวางแผนการพัฒนาบุคลากร และจัดทำหลักสูตร การดำเนินงานร่วมกับวิทยาลัยเทคนิคสุพรรณบุรี และวิทยาลัยเทคนิคมีนบุรี เช่น มีการคัดเลือกนักศึกษาเข้าร่วมโครงการฯ กำหนดหลักเกณฑ์การประเมินนักศึกษาร่วมกัน ร่วมทั้งสนับสนุนการจัดการศึกษาระบบทวิภาคี ฝึกอบรมนักศึกษา ฝึกทักษะวิชาชีพให้กับนักเรียน นักศึกษา ณ โรงซ่อมบำรุงรถไฟฟ้าบีทีเอสและรถไฟฟ้ามหานคร ภายใต้การรับผิดชอบของบริษัท พร้อมทั้งยินดีสนับสนุนเรื่องค่าใช้จ่ายในระยยที่นักศึกษาเข้ามาฝึกประสบการณ์ จัดให้มีพี่เลี้ยง ชุดยูนิฟอร์มและสวัสดิการอื่น ๆ ซึ่งจะมีสิทธิประโยชน์เสมือนพนักงานจริงของบริษัท และยินดีรับนึกศึกษาเข้าร่วมงานทันทีหลังเรียนจบแล้ว
You must be logged in to post a comment Login