- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
30บาทรักษาทุกโรค / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/4735c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“หมอเลี๊ยบ” โพสต์เฟซบุ๊ก Surapong Suebwonglee เมื่อได้ยินเสียงเพลง Merry Christmas ทำให้ย้อนถึงวันที่ 24 ธัวาคม 2542 ที่เป็นวันสำคัญของวลี “30 บาทรักษาทุกโรค” ที่มีคนแค่ 6 คนนั่งประชุมในอาคารหลังเล็กๆ 2 ชั้นซึ่งเป็นที่ตั้งของพรรคไทยรักไทย
เป็นวันพบกันครั้งแรกของ “นพ.สงวน นิตยารัมภ์พงศ์” หรือ ” พี่หงวน” แพทย์หนุ่มมันสมองสำคัญของกระทรวงสาธารณสุขกับ “ทักษิณ ชินวัตร” หัวหน้าพรรคไทยรักไทย
“หมอเลี๊ยบ” บอกว่า “พี่หงวน” มีความฝันที่อยากทำในชีวิต 2 เรื่องคือ เรื่องแรกกำลังจะเสร็จคือ “กองทุน สสส.” อีกเรื่องคือ “หลักประกันสุขภาพถ้วนหน้า” ซึ่งเสนอหลายพรรคแล้วแต่ไม่มีพรรคใดสนใจ แต่ “ทักษิณ ชินวัตร” กลับเห็นว่ามีประโยชน์ต่อประชาชนและมีความเป็นไปได้หลังใช้เวลาประมาณ 40 นาทีชี้แจงหลักการและแนวทางเบื้องต้น
ส่วนวลี “30 บาท”มาจาก “หมอเลี๊ยบ” ที่ฉุกคิดได้จากค่าผ่านทางด่วนเฉลิมมหานครในขณะนั้น เพื่อให้ผู้ขับรถเลือกว่าจะใช้ “ทางด่วนหรือทางปรกติ” ตามความเหมาะสมของตน
การเลือกตั้ง 6 มกราคม 2544 นโยบาย “30 บาทรักษาทุกโรค” ถูกปราศรัยหาเสียงทุกเวที ขณะที่พรรคเพื่อไทยได้ส.ส.ถึง 248 ที่นั่งจาก 500 ที่นั่ง ตามด้วยคำพูด “หมอ…เรามาลุย 30 บาทกัน”
ที่สำคัญวันนี้ “30 บาทรักษาทุกโรค” ไม่ใช่แค่วลีในไทย แต่ดังไปทั่วโลก!
You must be logged in to post a comment Login