- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สวัสดีปีจอ (อย่ากลัว…ไม่ดุ) / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/12/ipad-cover-646.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
คำสั่ง คสช.ที่ 53/2560 กลายเป็นประเด็นร้อนทางการเมือง เพราะฝ่ายการเมืองเห็นว่าขัดแย้งรัฐธรรมนูญและเชื่อว่าเป็นการ “รีเซต” พรรคการเมืองเก่าและเอื้อประโยชน์พรรคที่จะตั้งใหม่เพื่อสนับสนุน “ทั่นผู้นำ” เป็นนายกฯคนนอก
ทั้งที่รัฐบาลทหารถูกวิพากษ์วิจารณ์การแก้ปัญหาล้มเหลวเกือบทุกด้าน ไม่ว่าจะเป็นเศรษฐกิจ ความปรองดอง หรือการปราบโกง โดยเฉพาะกรณี “แหวนเพชรและนาฬิกาหรู” ของ “บิ๊กป้อม” ที่ร้อนระอุขณะนี้
การใช้อำนาจมาตรา 44 จึงยิ่งทำให้หลายฝ่ายเริ่มไม่เชื่อว่าการเลือกตั้งจะเป็นไปตามโรดแม็พเดือนพฤศจิกายน 2561 เพราะภายใต้อำนาจรัฐประหารอะไรก็เกิดขึ้นได้ การเสพติดอำนาจและผลประโยชน์จึงอาจทำให้คนที่อยู่บนหลังเสือเผลอลืมตัวนึกว่าตนเป็น “เสือ” ก็ได้
การคุยกับไก่และซื้อหมาแจกของ “ทั่นผู้นำ” ที่เหมือนส่งสัญญาณลา “ปีไก่(อู)” ต้อนรับปีใหม่ “(ปาก)ปีจอ”จะตีความหมายอย่างไรก็ตาม หากการเลือกตั้งไม่เป็นไปตามโรดแม็พ ก็อาจได้เห็น “ปีหมู (ไม่กลัวน้ำร้อน)” มาเร็วกว่าที่คิด
เพราะ “ทั่นผู้นำ” ก็บอกเองว่า “(ปีจอ) อย่ากลัว คสช….ไม่ดุ”
You must be logged in to post a comment Login