- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 1 day ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
ดีใจทุกฝ่าย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4741-ONLINE.jpg)
คอลัมน์ : โลกวันนี้มีประเด็น
การปรากฏตัวต่อสาธารณะของอดีตนายกฯยิ่งลักษณ์ ชินวัตร สร้างความยินดีปรีดาให้กับทุกฝ่าย ไม่เว้นแม้แต่ฝ่ายคุมอำนาจรัฐที่ทำให้มีประเด็นแย่งชิงพื้นที่สื่อลดทอนแรงกดดันหลายเรื่องลงไปได้ นอกจากนี้ยังช่วยให้กลุ่มกองเชียร์ที่เริ่มหมางเมินกลับมารวมตัวกันเป็นการเฉพาะกิจอีกครั้ง แถมยังช่วยมีเรื่องให้เทกแอคชั่นให้เกิดประเด็นติดตามไล่ล่ากลับมาเป็นข่าวที่สนใจ แม้จะไม่มีผลอะไรในทางปฏิบัติ แต่ถือว่าได้จังหวะปรากฏตัวถูกที่ถูกเวลา
กรณีปรากฏภาพถ่าย น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ประเทศอังกฤษ หลังจากเก็บตัวเงียบมานานตั้งแต่เดือนสิงหาคมปีที่แล้ว สร้างความดีใจให้ทุกฝ่าย
ย้ำว่าสร้างความดีใจกับทุกฝ่าย
ฝ่ายที่สนับสนุนน.ส.ยิ่งลักษณ์ ในส่วนที่เป็นมวลชนย่อมดีใจเป็นธรรมดาที่เห็นคนที่ตัวเองรักและให้การสนับสนุนยังอยู่ดีมีสุข
ฝ่ายสนับสนุนน.ส.ยิ่งลักษณ์ ในส่วนที่เป็นนักการเมืองก็ย่อมดีใจ ที่มีภาพข่าวความเคลื่อนไหวของอดีตนายกรัฐมนตรีปรากฏออกมาตามสื่อต่างๆเพราะอดีตนายกฯผู้นี้ยังอยู่ในใจประชาชนจำนวนมากที่ชื่นชอบในผลงานที่ฝากฝีมือเอาไว้ตอนบริหารประเทศ
ความเคลื่อนไหวของน.ส.ยิ่งลักษณ์ สามารถนำมาต่อยอดเรียกคืนความนิยมให้พรรคเพื่อไทยในยามที่ใกล้เวลาทำศึกเลือกตั้งตามโรดแม็พได้
ที่สำคัญการเปิดครั้งนี้ แม้จะยังไม่มีความชัดเจนว่าอาศัยอยู่ในประเทศอังกฤษในสถานะอะไร
แต่การเดินในที่สาธารณะอย่างเปิดเผยไม่ต้องหลบซ่อนเก็บตัว ย่อมบ่งบอกได้ดีว่าอย่างน้อยประเทศที่อาศัยอยู่ก็ให้การยอมรับ และเมินเฉยต่อการส่งตัวผู้ร้ายข้ามแดนตามคำขอของรัฐไทย
ทำให้มีประเด็นเหมือนกรณี ดร.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี คือต่างชาติให้การยอมรับ นั่นหมายถึงว่ากระบวนการต่างๆที่ดำเนินการกันในไทย แม้จะทำในรูปของกฎหมาย แต่ขาดความน่าเชื่อถือในสายตาต่างชาติ ซึ่งเรื่องเหล่านี้เอาไว้ใช้หาเสียง ทำความเข้าใจกับประชาชนได้
ฝ่ายที่ไม่นิยมชมชอบอดีตนายกรัฐมนตรี ที่จะไม่ดีใจคงมีเพียงกลุ่มมวลชน เพราะคนกลุ่มนี้จะรู้สึกหัวร้อนหงุดหงิดขึ้นมาทันทีที่เห็นภาพคนที่ตัวเองไม่รักใช้ชีวิตอย่างเป็นปรกติสุข
ตรงกันข้ามกับฝ่ายคุมอำนาจที่อาจแอบดีใจต่อการปรากฏตัวเคลื่อนไหวของน.ส.ยิ่งลักษณ์
จะไม่ให้ดีใจอย่างไรไหว
ในสถานการณ์ที่กำลังตกเป็นฝ่ายเพลี่ยงพล้ำ ต้องตั้งรับกับหลายเรื่อง การโผล่หน้ามาของอดีตนายกฯ จะช่วงชิงความสนใจทั้งจากสื่อและมวลชนทำให้ลดแรงกดดันลงไปได้บ้างไม่มากก็น้อย
การเล่นประเด็นว่าอดีตนายกฯถือกระเป๋าหรู Hermès Birkin 35 PINK ที่มีมูลค่าเกือบ 8 ล้านบาท ก็ทำให้ประเด็นนาฬิกาของ “บิ๊กป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทวงกลาโหมมีเรื่องให้ยกมาเปรียบเทียบ
การโผล่หน้ามาของอดีตนายกฯ ยังทำให้กองหนุนที่เริ่มถอยห่างขยับกลับมารวมตัวกันเป็นการเฉพาะกิจอีกครั้ง ซึ่งแน่นอนว่าจะช่วยทำให้เสียงวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลทหารคสช.จากกลุ่มนี้ลดน้อยลง
เสียงเชียร์ที่เคยเงียบหายจะกลับมาดังอีกครั้ง
ขณะที่รัฐบาลทหารคสช.ก็มีเรื่องให้เล่นตามน้ำ เทกแอคชั่นติดตามไล่ล่าตัวมาลงโทษตามกฎหมาย สร้างประเด็นขึ้นมาเบียดชิงพื้นที่ข่าวอื่นที่ไม่ดีนักของฝ่ายตัวเองให้ลดความน่าสนใจลงไป
สรุปคือการปรากฏตัวของน.ส.ยิ่งลักษณ์ สร้างความยินดีให้กับทุกฝ่าย
You must be logged in to post a comment Login