- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นกแก้วนกขุนทอง / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4746c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
วันเด็กแห่งชาติผ่านไปท่ามกลางวัฒนธรรมแบบเดิมๆที่อยากให้เด็กมีวินัย มีคุณธรรม ซื่อสัตย์ สามัคคี และใฝ่เรียนรู้ แต่ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองกลับมุ่งแต่แย่งชิงอำนาจและผลประโยชน์ โกงกินและโกหกตอแหลอย่างไม่ละอาย
คำขวัญวันเด็กจึงสะท้อนถึงผู้ใหญ่และสังคมอย่างไร ผู้ใหญ่ไม่ได้เป็นแบบอย่างที่ดี แต่พยายามยัดเยียดให้เด็กต้องเป็นคนดี ใฝ่เรียนใฝ่รู้ อยากให้เด็กคิดเป็นและสร้างสรรค์ แต่การเรียนการสอนเหมือนยังเป็นแบบ “นกแก้วนกขุนทอง” ปลูกฝังค่านิยมให้เด็กเป็นคนดีมีคุณธรรม แต่ผู้ใหญ่กลับประพฤติปฏิบัติอีกอย่างหนึ่ง
ระบบการศึกษาไทยจึงล้าหลังไม่ต่างกับระบอบประชาธิปไตยและการเมืองไทย เด็กไทยเหมือน “หนูตะเภา” ภายใต้ “พวกไดโนเสาร์เต่าล้านปี” จึงไม่แปลกที่อันดับคุณภาพการศึกษาไทยเมื่อเปรียบเทียบกับประเทศต่างๆจึงร่วงหรือถอยหลังเหมือนประชาธิปไตย
อย่างล่าสุด The Global Competitiveness Report 2016-2017 จัดให้คุณภาพการศึกษาไทยอยู่อันดับที่ 84 จาก 138 ประเทศ ก่อนหน้านี้ World Economic Forum-WEF สำรวจจากความพึงพอใจของนักธุรกิจต่อคุณภาพบันฑิตที่จบมาทำงานและนำผลการศึกษาทุกระดับจัดอันดับการศึกษา ปรากฏว่าปี 2556 ไทยแย่กว่าเขมรและเวียดนาม ส่วนปี 2557 และ 2558 แย่กว่าลาว
แม้วันเด็กที่ทำเนียบรัฐบาลไม่มี “หุ่นไดโนเสาร์” แต่ก็มี “หุ่นทั่นผู้นำ” แทน!
You must be logged in to post a comment Login