- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ทุนสามานย์ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4747c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” บอกว่าไม่ใช่ “รัฐบาลทหาร” ก็ต้องเรียกว่า “รัฐบาลรัฐประหาร” หรือ “รัฐบาลเผด็จการ” ซึ่งอยู่มาเกือบ 4 ปีแล้ว มากกว่า “รัฐบาลพลเรือน” และมีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดที่จะทำอะไรก็ได้สารพัด แต่กลับแก้ปัญหาทั้งการเมืองและเศรษฐกิจแทบไม่ได้
ไม่มีใครปฏิเสธว่าขณะนี้เศรษฐกิจมีแนวโน้มดีขึ้น แต่ไม่ใช่เพราะการแก้ปัญหาของรัฐบาล แต่เป็นเพราะเศรษฐกิจโลกดีขึ้น ที่สำคัญไม่ว่าจะดีขึ้นหรือเลวลงแต่คนกลุ่มหนึ่งกลับยิ่งร่ำรวย ส่วนคนจนก็จนลงๆ
เศรษฐกิจบ้านเมืองภายใต้ระบอบอุปถัมภ์และอนุรักษ์นิยมจึงเป็นลักษณะ “รวยกระจุก จนกระจาย” โดยเฉพาะ 2 กลุ่มทุนใหญ่ที่ไม่ได้แค่ “ผูกขาด” แต่ “กินรวบ” ทั้งการค้า การลงทุนและการส่งออกคือ “กินรวบครบวงจร” ซึ่งมีสายสัมพันธ์แนบแน่นกับกลุ่ม “ขุนศึก-ศักดินา”
แม้แต่ “คนกันเอง” ที่เคยด่าทอและไล่ล่า “ระบอบทักกี้” ยังออกมาต่อว่าบ้านเมืองได้เดินหน้าไปสู่การปฏิรูปที่โม้โอ้อวดเป็น “4.0” แต่เป็น “0.4” มากกว่า คือถอยหกลังไปยิ่งกว่ายุค 1.0 หรือ 2.0
จึงไม่แปลกที่คำว่า “กะลาแลนด์” จะดังกระหึ่มไปทั่วโลก เพราะบ้านเมืองที่เคยได้รับการยกย่องให้เป็นแบบอย่างทั้งการพัฒนาเศรษฐกิจและประชาธิปไตย แต่วันนี้กลับถอยหลังสุดกู่ยิ่งกว่าประเทศเพื่อนบ้านที่ล้าหลังกว่าแทบทุกด้าน เพราะระบบ “ขุนศึก-ศักดินา” ที่กินรวบประเทศ!
You must be logged in to post a comment Login