- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ยิ่งใช้ยิ่งเสื่อม? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4751c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การใช้อำนาจเพื่อ “กระชับพื้นที่” ไล่ล่าฝ่ายตรงข้ามทั้งทางตรงและทางอ้อม ยิ่งสะท้อนถึง “ความเสื่อม” และ“วิกฤตศรัทธา” ของ “ผู้มีอำนาจ” แม้กองทัพจะประกาศสนับสนุนอย่างเต็มที่ แต่ก็เป็น “ความมั่นคงที่ไม่มั่นคง” เพราะกลัวแม้กระทั่ง “เข็มหล่นพื้น” !
อย่างการฟ้องร้อง “ชาญวิทย์ เกษตรศิริ” แชร์โพสต์ของ “Ploy Siripong” และแสดงความคิดเห็นกระเป๋าถือ “ภรรยาทั่นผู้นำ” ระหว่างเดินทางไปสหรัฐทำนอง “ใช้สินค้าราคาแพง” ในความผิดพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ซึ่งผู้ฟ้องไม่ใช่ “ภรรยาทั่นผู้นำ” แต่กลับเป็น “นายตำรวจคนหนึ่ง”
“วัฒนา เมืองสุข” จึงโพสต์ว่า เมื่อ “ภรรยาทั่นผู้นำ” เดินทางในฐานะ “คู่สมรส” ก็ถือเป็นการปฏิบัติหน้าที่ ประชาชนผู้เป็นเจ้าของประเทศและจ่ายภาษีย่อมมีสิทธิจะวิจารณ์ถึงความเหมาะสม ไม่ว่าการแต่งกาย การวางตัว หรืออุปกรณ์เครื่องใช้ ทั้งเตือน “ลิ่วล้อ” ที่รับใช้ “ผู้มีอำนาจ” อย่างไม่ลืมหูลืมตาและเหยียบหัวประชาชนว่า หากบ้านเมืองเป็นประชาธิปไตยก็คงไม่ปล่อยไว้แน่
จึงไม่แปลกที่ผู้คนมากมายจะกำลังใจถึง “อาจารย์ชาญวิทย์” ที่เป็นนักวิชาการที่ยืนเคียงข้างประชาชนและความถูกต้อง
ปรากฏการณ์ “คนใกล้ชิด” ที่เกิดขึ้นจึงสะะท้อนให้เห็นถึงอาการสั่นไหวของ “ผู้มีอำนาจ” กับ “วิกฤตศรัทธา” ที่ถาโถมใส่ลูกแล้วลูกเล่า !
You must be logged in to post a comment Login