- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เดิน…มิตรภาพ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4752c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การจัดกิจกรรม “People GO เดิน…มิตรภาพ 2561” เดิน 800,000 ก้าว 450 กิโลเมตร จากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิตถึงขอนแก่น โดยเครือข่ายภาคประชาชน “People Go Network” กับวิทยาลัยพัฒนศาสตร์ป๋วย อึ๊งภากรณ์ แม้ไม่กระเทือนความมั่นคงคณะรัฐประหาร แต่ก็เป็นการส่งสัญญาณถึงวิกฤตและปัญหาที่เกิดขึ้นแทบจะทุกภาคส่วน
คำประกาศของ “People Go Network” ระบุถึงภาวะวิกฤตจากการใช้อำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดที่ไม่สามารถตรวจสอบได้ ทุจริตคอร์รัปชันมากมาย กระบวนการยุติธรรมเสื่อมถอย ระบบคุณธรรมจริยธรรมตกต่ำ แล้วยังมีแนวโน้มจะ “สืบทอดอำนาจ” ผ่านกลไกของรัฐและรัฐธรรมนูญไม่จบสิ้นอีก
การใช้อำนาจรัฐข่มขู่และปิดกั้นสิทธิเสรีภาพของประชาชนก็ยิ่งทำให้เห็นถึงวิกฤตที่เกิดขึ้น การใช้อำนาจรัฐเอื้อประโยชน์กลุ่มทุนผูกขาดขนาดใหญ่ที่ใกล้ชิดผู้มีอำนาจ ยิ่งซ้ำเติมวิกฤตและสร้างความทุกข์ยากให้คนยากจน
หากบ้านเมืองไม่วิกฤต ไม่มีปัญหา ผู้มีอำนาจก็ต้องไม่กล้ว เพราะประชาชนเพียงก้าวเดินอย่างสงบเพียงเพื่อทวงคืนสิทธิและเสรีภาพ ทวงถามการปฏิรูปประเทศและการแก้ปัญหาทุจริตคอรัปชัน ซึ่งคณะรัฐประหารสัญญาใช้เวลาไม่นานก็จะ “คืนความสุข” และสร้างความมั่นคง มั่งคั่งและยั่งยืนให้ประเทศชาติ
การ “เดิน..มิตรภาพ” จึงไม่ใช่ภัยคุกคามความมั่นคง แต่ต้องการให้ประเทศเกิดความมั่นคงมั่งคั่งและประชาชนมีความสุขภายใต้ตามระบอบประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ไม่ใช่แค่ “วาทกรรม”!
You must be logged in to post a comment Login