- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 23 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เติมเชื้อไฟ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/4753c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การดำเนินคดีกับภาคประชาชนที่น่าสนใจขณะนี้คือ การออกหมายเรียก “อาจารย์ชาญวิทย์ เกษตรศิริ” กรณีโพสต์เฟซบุ๊กสาธารณะวิจารณ์กระเป๋าถือ “ภริยาทั่นผู้นำ” ขณะเดินทางไปต่างประเทศ ซึ่งปอท.ระบุว่าเข้าข่ายบิดเบือนข้อมูลให้บุคคลอื่นเข้าใจผิดว่าเป็นกระเป๋าหรูราคา 2 ล้านบาท เป็นความผิดตามมาตรา 14 พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์
เรื่องที่ 2 คือ การแจ้งความร้องทุกข์ดำเนินคดี 8 นักกิจกรรม “We Walk เดินมิตรภาพ” ฝ่าฝืนคำสั่งคสช.ที่3/2558 ในความผิดฐานร่วมกันมั่วสุมหรือชุมนุมทางการเมืองตั้งแต่ 5 คนขึ้นไปโดยไม่ได้รับอนุญาตจากหัวหน้าคสช.
ซึ่งก่อนหน้านี้กลุ่ม We Walk เดินมิตรภาพ” ยื่นฟ้องสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (สตช.) ผู้กำกับการและผู้บังคับการตำรวจให้ยุติการปิดกั้นการใช้สิทธิเสรีภาพในการชุมนุมของเครือข่ายตามรัฐธรรมนูญ
การเดิน 800,000 ก้าว 450 กิโลเมตรจากกรุงเทพถึงขอนแก่น เพื่อสื่อสารใน 4 ประเด็นหลัก คือ เรื่อง หลักประกันสุขภาพ บัตรทอง รัฐสวัสดิการ ความมั่นคงทางอาหาร กฎหมาย สิทธิมนุษยชน สิทธิชุมชน รัฐธรรมนูญและการมีส่วนร่วม
การใช้อำนาจจัดการกับประชาชน “เดินก็ผิด นั่งก็ผิด ชู 3 นิ้วก็ผิด” จึงเหมือน “เติมเชื้อไฟ” ให้ยิ่งเพิ่ม ขณะที่ความศรัทธาและความเชื่อมั่นของ “ผู้มีอำนาจ” มีแต่ลดลง โดยเฉพาะกรณี “นาฬิกาหรู” ที่ “ทั่นผู้นำ” ถือเป็นเรื่อง “ส่วนตัว” ไม่มีการปลด ไม่มีการลาออกนั้น แต่ “สื่อพวกเดียวกัน” กลับพาดหัวว่า “กอดศพ”!
You must be logged in to post a comment Login