- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 19 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
รัฐบุรุษกับนักเลือกตั้ง / โดย Pegasus
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/01/649-8.jpg)
คอลัมน์ : เพื่อชาติประชาชน
ผู้เขียน : Pegasus
บางทีคนไทยที่ยังติดยึดอยู่กับการเป็น “ผู้ตาม” ก็มักจะใฝ่หา “ผู้นำ” และมักจะยอมเชื่อฟังผู้นำที่แม้จะให้ข้อมูลหรือพูดจาไม่ได้เรื่องขนาดไหนก็ตามก็ยังทนฟังกันได้ คือขอให้ได้ชื่อว่าเป็นผู้นำก็จะเชื่อ แม้ผู้นำจะทำอะไรไม่ถูกไม่ควร อย่างมากก็นั่งบ่นกันเท่านั้น
สำหรับชาวตะวันตกจะมีคำพูดหนึ่งที่ว่า “รัฐบุรุษจะคำนึงถึงอนาคตของลูกหลานตน ขณะที่นักเลือกตั้งจะคิดแต่เพียงการเลือกตั้งครั้งต่อไปเท่านั้น”
สิ่งนี้แสดงออกในการกระทำ วีรบุรุษทั้งหลายมักจะเสียสละและใช้เวลาส่วนใหญ่ในการวางรากฐานให้กับประเทศชาติเพื่ออนาคตของบุตรหลานในสังคมนั้นๆ เมื่อเป็นเช่นนี้จะกล้าทำในสิ่งที่จะวางรากฐานให้กับประเทศในระยะเวลายาวนาน
ใครเป็นรัฐบุรุษก็จะเห็นว่าแม้จะจากไปนานแล้ว ประชาชนก็ยังโหยหาและเห็นประโยชน์ของนโยบายหรือการปฏิบัติต่างๆที่ได้วางไว้
ตรงกันข้ามกับนักเลือกตั้งที่มองเฉพาะการเลือกตั้งครั้งต่อไป สำหรับในสังคมที่มีความมั่นคงแล้วการซื้อเสียงเป็นไปได้ยาก คะแนนนิยมจึงต้องทำในสิ่งที่คนส่วนใหญ่ชอบ แต่อาจมีผลกระทบต่อชาติบ้านเมืองในระยะยาว และมักจะเป็นสิ่งละอันพันละน้อย ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน เพราะไม่ได้มีความคิดที่แยบยลในการทำนโยบายนั้นๆ
ที่น่าวิตกกว่าคือ สังคมที่ไม่มีเสถียรภาพจะมีการซื้อเสียงกันมาก สังเกตได้จากรัฐบาลที่จะเตรียมการเลือกตั้งครั้งต่อไปนั้นมักจะไม่สนใจอนาคตของประเทศ จะตั้งหน้าตั้งตาเพื่อให้ได้คะแนนนิยมด้วยการอนุมัติโครงการต่างๆ โดยเฉพาะโครงการที่จับต้องยาก เป็นงานอีเวนท์จัดครั้งเดียวแล้วก็หมดไป หรือซื้อของใหญ่จำนวนมาก อนุมัติโครงการก่อสร้างขนาดใหญ่ แม้แต่การจัดซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์ต่างๆ ซึ่งตรวจสอบได้ยาก
สิ่งต่างๆเหล่านี้บ่งบอกว่ารัฐบาลขณะนั้นมีการเตรียมการเลือกตั้ง จึงต้องเตรียมเงินไว้ซื้อเสียง ไม่ว่าจะเป็นการซื้อเสียงจากหัวคะแนน ประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้ง หรืออดีต ส.ส. ก็ตาม หรือเขียนรัฐธรรมนูญให้ซื้อเสียงได้ง่ายๆ เช่น ส.ส. ไม่ต้องทำตามมติพรรค เป็นต้น ก็เดาได้ง่ายว่าจะมีการซื้อ ส.ส. กันแน่นอน
บางรัฐบาลใช้เวลาประชุมคณะรัฐมนตรีวันเดียวจนถึงดึกดื่นเพื่ออนุมัติโครงการขนาดใหญ่ต่างๆ เนื่องจากเกิดความฉุกละหุก ซึ่งอาจเกิดจากการวางแผนทางการเมืองอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ จะเห็นได้จากบางรัฐบาลที่ถูกล้อเลียนถึงการพิจารณางบประมาณและอนุมัติในที่ประชุม ครม. อย่างรวดเร็วเป็นประวัติการณ์ที่รัฐมนตรีสามารถอ่านนโยบายโครงการที่มีเอกสารมากๆจบในเวลาเพียงไม่กี่นาที
ดังนั้น ประชาชนควรต้องช่วยกันสอดส่องและตรวจสอบรัฐบาลที่บริหารประเทศ ไม่ว่าจะมาจากการเลือกตั้งหรือมาจากการแต่งตั้ง มีลักษณะเป็นรัฐบุรุษหรือนักเลือกตั้งที่หวังเพียง “สืบทอดอำนาจ” เพื่ออำนาจและหาช่องทางโกงกินกันต่อ
เรื่องแบบนี้เด็กๆก็ดูออก…จริงป่ะ!!
You must be logged in to post a comment Login