- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
กล้าท้าก็กล้าไล่! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4760c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ข่าว “นาฬิกาหรู” ของ “บิ๊กป้อม” ยังแรงต่อเนื่อง โดยเฉพาะการออกมาพูดเมื่อวันที่ 31 มกราคมว่า รับราชการมาตั้งแต่ปี 2511 ถึงวันนี้ก็ 50 ปีได้ทำอะไรที่เสียหายต่อประเทศชาติบ้านเมืองบ้าง “ถ้าประชาชนไม่ต้องการผมก็พร้อมที่จะไปจากตำแหน่งนี้”
“ทิชา ณ นคร” จึงสร้างแคมเปญรณรงค์บนเว็บไซต์ change.org หัวข้อ “อยากให้รองนายกประวิตรฯ ลาออกตามที่ท่านกล่าวไว้” โดยระบุเหตุผลว่าเพื่อให้สถานการณ์ที่อึมครึมทางการเมืองคลี่คลายในทางที่ดี โดยผลการณรงค์จะส่งต่อไปยัง “ทั่นผู้นำ”
ปรากฏว่าภายในระยะเวลาไม่ถึง 24 ชั่วโมงคือเวลา 14.24 น. (1 กุมภาพันธ์) มีผู้ลงชื่อสนับสนุนแคมเปญแล้วกว่า 26,120 คน เกินเป้าที่วางไว้ 25,000 คน
ขณะที่เฟซบุ๊ก Drama-addict โดย “นพ.วิทวัส ศิริประชัย” หรือ “จ่าพิชิต ขจัดพาลชน” ก็ทำโพลถามความเห็นแฟนเพจกว่า 1.8 ล้านคนว่าอยากให้ “บิ๊กป้อม” อยู่ต่อนานๆ หรืออยากให้ไปพักผ่อน
ปรากฏว่าในเวลาเพียง 18 ชั่วโมงจากจำนวนผู้โหวต 66,900 คน มีผู้ลงคะแนนว่าอยากให้ไปพักผ่อนมากถึงร้อยละ 95
สุดท้ายก็อยู่ที่ “พี่ใหญ่” จะทำอย่างที่พูดหรือไม่? และ“น้องตู่” ยังยืนยันเป็น “เรื่องส่วนตัว” อีกหรือไม่?เพราะขนาด “โรดแม็พ” ที่พูดในประเทศและกับผู้นำโลกยังตีหน้าซื่อว่า “ไม่เคยสัญญาใดๆ”!
You must be logged in to post a comment Login