- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ใครเฮงซวย? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4763c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
คำถามแดกดันการเมืองของ “ทั่นผู้นำ” กับชาวบ้านที่ไปต้อนรับที่ตราด “รู้ยังเลือกใคร” ซึ่งไม่มีคำตอบจากชาวบ้าน แต่สะท้อนถึงตัวตน “ทั่นผู้นำ” หลังที่ประกาศตัวเป็น “นักการเมือง” ที่ทำให้ถูกตั้งคำถามเรื่องการสืบทอดอำนาจและทำไมจึงเลื่อน “โรดแม็พ” การเลือกตั้ง
ชาวบ้านวันนี้ไม่ได้ “โง่” จึงจะตอบได้ทันทีว่าจะเลือกใคร เพราะวันนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะมีเลือกตั้งเมื่อไร ขณะที่นักการเมืองก็ถูกกดดันห้ามเคลื่อนไหวใดๆ แม้แต่ชาวบ้านจะแสดงความคิดเห็นก็ยังถูกปิดกั้น
ไม่แตกต่างที่ “ทั่นผู้นำ” ย้อนนักข่าวที่ถามเรื่องเลือกตั้งว่า “จะเลือกตั้งพรุ่งนี้เลยก็ได้ แต่ถ้าได้คนเฮงซวยเข้ามาจะทำยังไง” จนถูกเด็กตอกกลับ “เพนกวิน-พริษฐ์ ชิวารักษ์” โพสต์ย้อนถามว่า “หากตอนนี้ได้คนเฮงซวยจะทำยังไง”
โดยเฉพาะคำถาม 4 ข้อและ 6 ข้อของ “ทั่นผู้นำ” ที่ถูกวิพากษ์วิจารณ์มากมายว่าเป็นการ “ดิสเครดิต” นักการเมือง เพื่อปูทางสืบทอดอำนาจและเป็น “นายกฯคนนอก” หรือไม่ เพราะจนถึงวันนี้ “ทั่นผู้นำ” ก็ไม่เคยปฏิเสธว่าจะไม่เป็น “นายกฯคนนอก” หรือรับตำแหน่งการเมืองใด หลังการเลือกตั้ง
“ครม.สัญจร” จึงถูกตั้งคำถามว่าเป็นการเดินสายหาเสียงหรือไม่ ขณะที่ฝ่ายการเมืองห้ามเคลื่อนไหวใดๆ แล้วยังถูกทิ่มแทงว่า “เฮงซวย” ขณะที่ภาคประชาชนที่เรียกร้องประชาธิปไตยก็ถูกตั้งข้อหาเพื่อเอาผิดทุกรูปแบบ!
You must be logged in to post a comment Login