- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
รูฉีกขาดที่จอตา / โดย พญ.โสมนัส ถุงสุวรรณ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/651-22.jpg)
คอลัมน์ : พบหมอศิริราช
ผู้เขียน : พญ.โสมนัส ถุงสุวรรณ
จอตา (retina) เป็นเนื้อเยื่อบางๆอยู่ภายในลูกตาส่วนหลัง ทำหน้าที่รับภาพและส่งสัญญาณไปยังสมอง ทำให้คนเรามองเห็นภาพต่างๆ หากเกิดความผิดปรกติจะส่งผลให้ความคมชัดของการมองเห็นภาพลดลง
ในลูกตามีของเหลวใสคล้ายไข่ขาวที่เรียกว่าวุ้นตาติดแน่นกับจอตา เมื่ออายุมากขึ้นวุ้นตาเริ่มหดตัวและลอกออกจากจอตา ส่งผลให้เกิดแรงดึงรั้งที่จอตาและอาจทำให้เนื้อเยื่อจอตาฉีกขาด หากน้ำที่อยู่ภายในวุ้นตาไหลผ่านรูฉีกขาดเข้าไปจะทำให้จอตาหลุดลอกออกมา ซึ่งจะส่งผลให้เซลล์รับภาพค่อยๆเสื่อมตายไป และอาจทำให้ผู้ป่วยสูญเสียการมองเห็นอย่างถาวร
ผู้ป่วยที่มีรูฉีกขาดที่จอตาในระยะเริ่มแรกมักไม่มีการเปลี่ยนแปลงของระดับสายตา ส่วนใหญ่จะมองเห็นจุดหรือเส้นสีดำคล้ายหยากไย่ลอยไปมา หรือมองเห็นแสงคล้ายแสงแฟลชจากกล้องถ่ายรูปหรือแสงฟ้าแลบในตา แต่ถ้าจอตาลอกผู้ป่วยจะมีอาการตามัวคล้ายม่านหรือเงาดำมาบัง
หากมีอาการดังกล่าวควรไปพบจักษุแพทย์ แพทย์จะหยอดยาขยายรูม่านตาเพื่อตรวจจอตาอย่างละเอียด ภายหลังการขยายรูม่านตาผู้ป่วยจะมีอาการตามัวสู้แสงไม่ได้ประมาณ 4-6 ชั่วโมง จนกว่ารูม่านตาจะหดกลับมาเป็นปรกติ
รูฉีกขาดที่จอตาสามารถรักษาได้โดยการยิงแสงเลเซอร์ล้อมรอบรูฉีกขาดเพื่อป้องกันไม่ให้น้ำไหลผ่านรูฉีกขาดจนเกิดเป็นจอตาลอก ในรายที่มีจอตาลอกแล้วควรรักษาโดยการผ่าตัด ซึ่งมีหลายวิธีได้แก่ การฉีดฟองก๊าซเพื่อปิดรูฉีกขาดที่จอตา การผ่าตัดวุ้นตา การเย็บหนุนซิลิโคนด้านนอกลูกตา เป็นต้น
การมองเห็นภายหลังการผ่าตัดจะดีขึ้นเพียงใดขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่จอตาลอก หากจอตาลอกมานาน ถึงแม้การผ่าตัดสามารถทำให้จอตาราบลงได้ แต่ระดับสายตาอาจไม่ดีขึ้นนัก ดังนั้น หากมีอาการผิดปรกติที่สงสัยว่าจะเป็นโรคจอตาลอกควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจตาโดยเร็ว
You must be logged in to post a comment Login