- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ถึงเวลา.. “ขาลง” / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/ipad-cover-652.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ขณะที่ประชาชนและโพลตอกย้ำอีกครั้งเศรษฐกิจยังอยู่ในภาวะก่ายหน้าผาก วิกฤตศรัทธารัฐบาลก็อยู่ในภาวะ “ขาลง” ขณะที่นักศึกษาและประชาชนทุกกลุ่มเรียกร้องให้ “#เลือกตั้งปีนี้ #เผด็จการจงพินาศ #ประชาธิปไตยจงเจริญ” ต่อต้านการ “สืบทอดอำนาจ” ไม่เอา “เผด็จการ” ชัดเจน
กรณี “นาฬิกาเพื่อนให้ยืม” ก็กลับมาดังกระหึ่มอีกครั้ง เมื่อ “นพ.ธีระเกียรติ เจริญเศรษฐศิลป์” ถามหา “จริยธรรม” จาก “พี่ใหญ่” แม้จะลงเอยด้วยการออกมาขอโทษ แต่ก็จะเป็นหอกทิ่มแทง “พี่ใหญ่” และ “ทั่นผู้นำ”ต่อไป ตราบที่ “พี่ใหญ่” ยังอยู่ในตำแหน่ง ไม่ว่า “องค์กรฟอกขาว” จะมีมติและเหตุผลอย่างไร
โดยเฉพาะการเคลื่อนไหว “อยากเลือกตั้ง” ที่สะท้อนให้เห็นถึงสิ่งที่เกิดขึ้นกับบ้านเมืองภายใต้คำว่า “ประชาธิปไตย” กับ “เผด็จการ” และความขัดแย้งระหว่างประชาชนกับคณะรัฐประหาร
สถานการณ์ที่เตือนให้ “ทั่นผู้นำ” ควร “ลงจากหลังเสือ” ได้แล้ววันนี้จึงดังกระหึ่ม จากทุกกลุ่ม ทุกฝ่ายและทุกสี แม้แต่คนฟากฝ่าย “ป๋า” ที่เตือนครั้งแล้วครั้งเล่าถึงความล้มเหลวและความผิดพลาด
ตรุษจีนปีใหม่ปีนี้ “ปีหมา” จึงพูดกันว่าเป็น “ปีชง” ของ “ทั่นผู้นำและคณะ” จริงไม่จริง ไม่รู้ รู้แต่ว่ากำลังอยู่ในช่วง “ขาลง” ก็หาทางลงให้ดีๆ ก็แล้วกัน!!??
You must be logged in to post a comment Login