- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 22 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เพ้อเจ้อเพ้อฝัน / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4770c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ไม่ใช่อยู่ในภาวะ “ขาลง” ปรกติ แต่ยังจมปลักกับภาวะ “หลงตัวเอง” จนเพ้อเจ้อเพ้อฝัน “ปฏิรูปประเทศ” ให้ “มั่งคั่ง-มั่นคง-ยั่งยืน” หรือเป็น “มหาอำนาจ” สารพัด การโหมตีปี๊บ “ไทยแลนด์ 4.0” และ “EEC” ก็ถูกวิพากษ์วิจารณ์ว่ายังเป็นแค่ “วาทกรรม” เมื่อเปรียบเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านที่นับวันจะทิ้งห่างไทย
อย่างล่าสุดที่ญี่ปุ่นยุติโครงการรถไฟความเร็วสูงกับไทย แต่กลับมีข่าวรัฐบาลญี่ปุ่นร่วมกับบริษัทญี่ปุ่นกว่า 20 แห่งไปลงทุนสร้างเมืองใหม่ตอนเหนือของกรุงฮานอยให้เป็น “สมาร์ททาวน์” ที่มีเทคโนโลยีใหม่ล่าสุด ไม่ว่าจะเป็นอาคารประหยัดพลังงาน ที่อยู่อาศัยและรถบัสไร้คนขับ โดยตั้งเป้าเสร็จปี 2023
นอกจากนี้กระทรวงการค้าและสำนักงานความร่วมมือระหว่างประเทศของญี่ปุ่น จะช่วยสนับสนุนบริษัทต่างๆในการทำวิจัยและการเจรจากับเวียดนาม รายชื่อบริษัทที่ร่วม เช่น บริษัท Mitsubishi Heavy ลงทุนเทคโนโลยีรถบัสไร้คนขับรวมทั้งแท่นชาร์จสำหรับรถอัตโนมัติ มูลค่า 37,000 ล้านดอลลาร์
บริษัท Sumitomo ร่วมกับกลุ่ม BRG บริษัทอสังหาริมทรัพย์ในเวียดนาม ลงทุนระยะแรก 1,000 ล้านดอลลาร์ โดยบริษัทสถาปัตยกรรมญี่ปุ่น Nikken Sekkei ออกแบบเมืองให้เสร็จในปี 2562
บริษัท Panasonic และบริษัทด้านเทเลคอม KDDI วางแผนการประหยัดพลังงาน บริษัท Daikin พัฒนาระบบปรับอากาศที่เหมาะสมแก่สภาพภูมิอากาศร้อนชื้นของฮานอย
ขนาดญี่ปุ่น “เสาหลัก” การลงทุนในไทยมายาวนานยังขยับหนี!
You must be logged in to post a comment Login