- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เซฟเฮาส์ไฟใต้ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4773c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การกำหนด “พื้นที่ปลอดภัยนำร่องอำเภอแรกร่วมกัน” หรือ “เซฟเฮาส์” ถือเป็นความคืบหน้าการพูดคุยเพื่อสันติสุขจังหวัดชายแดนภาคใต้ เมื่อรัฐบาลบรรลุข้อตกลงกับกลุ่มผู้เห็นต่างจากรัฐภายใต้ชื่อ “มารา ปาตานี” โดยมีระยะเวลาการทำงาน 6 เดือน
สำนักข่าวอิศรารายงานว่า “เซฟเฮาส์” หรือ “ศูนย์ประสานงาน” เป็นสำนักงานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดปัตตานีหลังเก่า โดย พล.อ.อักษรา เกิดผล ย้ำว่าไม่ได้มุ่งเน้นเฉพาะการทำพื้นที่ให้ปลอดภัยเท่านั้น ไม่ได้ถอนทหารออกไป แต่มีแผนพัฒนาร่วมกันและทำให้ปลอดยาเสพติด โดยเพิ่มบทบาทภาควิชาการและภาคประชาสังคมให้มากขึ้น
“เซฟเฮาส์” ยังจะเป็นพื้นที่ให้ตัวแทนผู้เห็นต่างจากรัฐในนาม “มารา ปาตานี” และกลุ่มอื่นๆมาร่วมกันทำงาน ซึ่งส่วนหนึ่งเป็นบุคคลตามหมายจับของศาล จึงต้องมีขั้นตอน “พักโทษชั่วคราว”
ประเด็นที่คนในพื้นที่ยังท้วงติงคือปฏิบัติการทางทหารที่บางฝ่ายอ้างเป็นส่วนหนึ่งของความรุนแรง ขณะที่ พล.อ.อักษรา เกิดผล ก็แสดงความกังวลผ่านแถลงการณ์ตอนหนึ่งว่า ผู้ที่ติดยึดทฤษฎีและมีแนวคิดแบบเดิมๆ ซึ่งพยายามเชื่อมโยงเหตุการณ์ความรุนแรงในพื้นที่โดยอ้างว่ามาจากผลการพูดคุยฯ จนตกเป็น “แนวร่วมมุมกลับ” และไปสร้างความชอบธรรมและเป็นกระบอกเสียงให้กลุ่มที่ใช้ความรุนแรง
ความเห็นต่างจึงเป็นเรื่องสำคัญทั้งโต๊ะการพูดคุยและทุกตารางนิ้วในพื้นที่ชายแดนใต้!
You must be logged in to post a comment Login