- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
#ทีมป้า…มาแรง / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแสเรียกร้อง “อยากเลือกตั้ง” ไม่ใช่แค่กลุ่มคนหน้าเดิมๆ แต่มาจากหลากหลายกลุ่ม ตอกย้ำความล้มเหลวการแก้ปัญหาบ้านเมืองของ “ทั่นผู้นำ” และคสช.ไม่ได้ดีขึ้นอย่างที่กรอกหูทุกวัน
ทั้งยังจะเขียนรัฐธรรมนูญให้เป็นประชาธิปไตยพิมพ์ “ไทยนิยม” และยังใช้ “ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ให้ต้องทำตามอีก ประชาชนส่วนใหญ่จึงไม่เชื่อว่าคสช.จะไม่ “สืบทอดอำนาจ”
ประชาชนทุกกลุ่ม ทุกฝ่าย ทุกสี จึงพร้อมใจกันออกมาทวงถามการเลือกตั้งตามที่ “ทั่นผู้นำ” ให้สัญญาเอง เพราะเลื่อนแล้วเลื่อนอีกจนประชาคมโลกก็ไม่เชื่อถือ
เกือบ 4 ปีภายใต้ คสช.จึงถูกเปรียบเหมือนกรณี “ป้าใช้ขวานทุบรถกระบะ” มีคนนำรถมาจอดไว้หน้าบ้าน ทั้งยังมีตลาดขนาบข้างทั้งซ้ายขวาและอยู่ในชุมชนถึง 5 แห่งอย่างผิดกฎหมายและไม่สนใจเสียงความเดือดร้อนของชาวบ้านในชุมชน สังคมออนไลน์จึงลุกขึ้นมาสนับสนุน #ทีมป้า กันอย่างมืดฟ้ามัวดิน
การอยู่นานเกือบ 4 ปีของ “ทั่นผู้นำ” และคสช.จึงถูกเปรียบเทียบเหมือนเปิดตลาดนัดแล้วเอา “รถถัง” มาจอดขวาง “ประตูประชาธิปไตย” ที่นานจนประชาชนทนไม่ไหว
#ทีมป้าน้าอาจึงอาจออกมาร่วมกับหลานๆ หยิบขวานออกทุบ “รถถัง” กันอย่างพร้อมเพรียง!!??
You must be logged in to post a comment Login