- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ล้มกระดาน! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4775c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ดัชนีคอร์รัปชันของไทยที่จัดทำโดยองค์กรเพื่อความโปร่งใสนานาชาติดีขึ้น แต่ไม่ใช่เรื่องน่าดีใจ เพราะในเชิงสถิติถือว่าขยับน้อยมาก จาก 101 ปี 2559 เป็น 96 ปี 2560 คือได้คะแนน CPI 37 คะแนนจาก 100 คะแนน หนึ่งในปัญหาของไทยคือการตรวจสอบและรัฐบาลทหารไม่ได้ทำตามที่สัญญา
ก่อนหน้านี้โพลมหาวิทยาลัยหอการค้าไทยระบุว่าสถานการณ์การทุจริตปี 2561 สูงขึ้นถึง 48% โดยเฉพาะโครงการขนาดใหญ่ของรัฐ คิดเป็นมูลค่าความเสียหายกว่า 200,000 ล้านบาท
“ทั่นผู้นำ” จึงไม่พอใจผลโพลที่ออกมาเป็นธรรมดา เพราะทำให้เสียภาพพจน์ประเทศและการลงทุนเสียหาย โดยยืนยันไม่ได้เป็นไปอย่างโพล
ประเด็นการทุจริตคอร์รัปชันไม่ได้มาดังเป็นพลุเพราะ “แหวนแม่ นาฬิกาเพื่อน” แต่ปรากฏเป็นข่าวมาตลอดเกือบ 4 ปีภายใต้อำนาจรัฐประหาร ที่สำคัญคือประชาชนไม่สามารถตรวจสอบได้แล้ว หลายคนที่พยายามตรวจสอบยังถูกดำเนินคดีอีก
“ทั่นผู้นำ” จะยืนยันอย่างไรก็ไม่สำคัญเท่ากับการกระทำที่ปรากฏ โดยเฉพาะกรณี “แหวนแม่ นาฬิกาเพื่อน” ขณะที่ “ป.ป.ช.” ที่เป็นองค์กรตรวจสอบก็ถูกจับตาว่าจะเป็น “องค์กรฟอกขาว” หรือไม่ ?
แต่ที่ต้องจับตามากกว่าดัชนีคอร์รัปชันคือการสร้างกระแส “รัฐประหารซ้อน” เพราะหลงและเหลิงในอำนาจ!
You must be logged in to post a comment Login