- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
มีแต่กระพี้? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/02/4776c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การทวงสิทธิเสรีภาพผ่านการเลือกตั้งเป็นการทวงคืนอำนาจของประชาชนกลับคืนจากการรัฐประหาร ซึ่งรัฐธรรมนูญประกาศใช้แล้วเกือบปี ไม่ใช่มองแค่ประเด็น “กระพี้” เรื่องของนักการเมือง “อยากเลือกตั้ง”
เช่นเดียวกับการวิพากษ์วิจารณ์การทำงานของ “รัฐบาลเผด็จการ” เกือบ 4 ปีว่าแทบไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมอย่างที่สัญญา “ขอเวลาไม่นาน…” ไม่ว่าจะเป็นการสร้างความปรองดอง หรือแก้ปัญหาเศรษฐกิจ
แม้กระทั่งการปราบโกงที่ยิ่งนานยิ่งบานสะพรั่ง กรณี “นาฬิกาหรูเพื่อนให้ยืม” สื่อดังของญี่ปุ่น “นิเคอิ” ยังชี้ว่าเป็นการสะท้อนสังคมไทยเป็นวัฒนธรรม “ลอยนวล” ที่ “ผู้มีอำนาจทำอะไรก็ไม่ผิด”!
ปัญหาเศรษฐกิจที่กรอกหูทุกวันว่าดีวันดีคืนก็เพราะปัจจัยภายนอกและการทุ่มเงินหลายแสนล้านโครงการขนาดใหญ่ที่เอื้อกลุ่มทุนไม่กี่กลุ่มไม่ใช่เกิดจากการปฏิรูปเศรษฐกิจสู่ยุค 4.0 อย่างนานาประเทศ
ราคาสินค้าเกษตรที่กระเตื้องก็เพราะสถานการณ์ภายนอก ไม่ใช่การปฏิรูปการเกษตร ส่วนคนยากจนที่ดูเงียบและอ้างว่าพอใจนโยบาย “ประชารัฐ” ก็เป็นการแจกเงิน ไม่ได้การสร้างอาชีพที่มั่นคง
วาทกรรมของ “เฮียกวง” ที่ประกาศว่าประเทศกำลังเปลี่ยนผ่านครั้งใหญ่สู่ “ยุคดิจิทัล” จึงไม่ใช่การวางรากฐานระบบเศรษฐกิจและระบบรัฐราชการวางรากฐานให้กับนักธุรกิจและคนรุ่นใหม่อย่างเป็นรูปธรรมอย่างนานาประเทศ เป็น “ยุคดิจิทัลแบบไทยๆ” ที่เป็นแค่วาทกรรมเพ้อฝันเพ้อเจ้อ?
เพราะแค่ทำให้ทุกพื้นที่มีอินเทอร์เน็ตใช้ก็ยังลุ่มๆดอนๆ ขณะที่โลกกำลังไปสู่ “ยุค 5G” กันแล้ว!
You must be logged in to post a comment Login