- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เราจะทำตามสัญญา / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/03/ipad-cover-654.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ทั่นผู้นำ” ประกาศ(อีกครั้ง)ว่าการเลือกตั้งจะเกิดขึ้นเดือนกุมภาพันธ์ 2562 ขณะที่กลุ่มก๊วนต่างๆ ก็เดินหน้าตั้งพรรคการเมือง ซึ่งจะทำให้เห็นชัดเจนว่ามีกลุ่มก๊วนใดที่สนับสนุน “ทั่นผู้นำ” นั่งอยู่ในอำนาจต่อหลังการเลือกตั้ง
การเมืองในอนาคตจึงชัดเจนว่าจะเป็นการต่อสู้ระหว่างฝ่ายประชาธิปไตยกับฝ่ายที่สนับสนุนผู้นำรัฐประหาร แต่ก่อนจะการเลือกตั้งใหญ่ก็จะมีการเลือกตั้งท้องถิ่นประมาณเดือนสิงหาคม 2561 หากประชาชนส่วนใหญ่ยังเชื่อมั่นในนักการเมืองเดิมๆ ก็อาจเกิดอุบัติเหตุแบบไทยๆ จนการเลือกตั้งเดือนกุมภาพันธ์ 2562 ต้องขยับออกไปอีกก็ได้
แต่วันนี้โลกเปลี่ยน การเมืองก็เปลี่ยน เป็นโลกของ “คนรุ่นใหม่” ซึ่งสิ่งเขามีคือเวลาในชีวิตที่จะเปลี่ยนแปลงประเทศ ไม่เหมือนคนที่วางยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปีและตีกรอบให้คนทั้งประเทศต้องทำตาม แต่ตัวเองยังไม่รู้ว่าจะอยู่ถึง 20 ปีหรือไม่
การต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยวันนี้ หรือการเลือกตั้งที่ “ทั่นผู้นำ” ให้คำมั่นสัญญาซ้ำแล้วซ้ำอีกว่าจะเกิดขึ้น จึงหมดเวลาแล้วที่จะพูดอย่างเรื่อยเปื่อย เพราะ “คำพูดคือนาย”
เลิก…อุ๊บอิ๊บๆเสียที!!??
You must be logged in to post a comment Login