- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความแตกต่าง? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/03/4780c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การจัดกิจกรรมของกลุ่ม “คนอยากเลือกตั้ง” ซึ่งประกาศจะจัดต่อเนื่องทุกวันเสาร์จนถึงวันที่ 22 พฤษภาคมที่ครบรอบ 4 ปีการรัฐประหาร ทั้งยังมีการทำสัญลักษณ์ออกมาอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะหน้ากากล้อเลียน “ทั่นผู้นำ” โดยใช้การ์ตูน “พิน็อคคิโอ” เพราะไม่รักษาคำมั่นสัญญา
“ทั่นผู้นำ” ไม่ได้แสดงอาการใดๆ แต่ “ทีมโฆษกคสช.” เตือนถึงความเหมาะสมการล้อเลียนผู้ใหญ่ของบ้านเมืองและไม่ควรจะคิดมโนเอาเอง เพราะ “ทั่นผ้นำ” พยายามทำตาม “โรดแม็พ” ชัดเจนมาตลอด
คำขอร้องแถมตักเตือนกลุ่ม “คนอยากเลือกตั้ง” คือจะใช้มาตรการจากเบาไปหาหนัก ซึ่งแกนนำหลายคนก็มีคดีติดตัวกันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ประเด็นที่ต้องจับตาคือการใช้อำนาจของคสช. ไม่ว่าจะเป็นคำสั่งคสช.ที่ห้ามชุมนุมเกิน 5 คน หรือใช้กฎหมายอาญาเรื่องความมั่นคง มาตรา 116 สถานการณ์วันนี้แตกต่างจาก 3 ปีที่ผ่านมาอย่างมาก
อย่าง “รังสิมันต์ โรม” หนึ่งในแกนนำกลุ่ม “คนอยากเลือกตั้ง” ยืนยันว่าการล้อเลียน “ทั่นผู้นำ” ถือเป็นบุคคลสาธารณะ ทำไมต้องมีอภิสิทธิ์มากกว่าคนอื่น
“ทั่นผู้นำ” จึงต้องถอดหน้ากากแล้วทบทวนเกือบ 4 ปีที่ผ่านมาว่า ทำไมจึงเกิดการเคลื่อนไหวครั้งนี้ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคนหนุ่มสาวและเป็น “คนรุ่นใหม่” ที่ต้องการเปลี่ยนแปลงประเทศไปสู่สิ่งที่ดีในอนาคต ซึ่ง “ทั่นผู้นำ” ก็อยากเห็น เพียงแต่เป็นความเห็นที่แตกต่างกันเท่านั้น!
You must be logged in to post a comment Login