- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ไม่ตายฟรี! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/03/4785c.png)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กระแส “เสือดำ” ยังเป็นข่าวต่อเนื่อง เพราะบรรดาคนรักสัตว์กลัว “พรานมหาเศรษฐี” จะถูก “ฟอกขาว” ไม่ว่าจะ “ทำคนผิดกลายเป็นคนถูก” หรือ “ผิดน้อยที่สุด” ไม่ใช่ใช้วิธีเงียบและลากให้นานที่สุด เพื่อให้สังคมลืม แล้วค่อยๆทำให้ “ดำเป็นขาว” หรือ “เทาอ่อนๆ”
เพราะขนาดกรณี “นาฬิกาเพื่อนให้ยืม” ที่ดังกระหึ่มไปทั่วโลก วันนี้ก็เริ่มค่อยๆหายไปจากกระแสข่าว ขณะที่ “องค์กรปราบโกง” ก็ไม่ออกมาแถลงความคืบหน้าใดๆ
“มูลนิธิสืบนาคะเสถียร” จึงต้องออกแถลงการณ์ “ทวงถามความคืบหน้าคดีล่าสัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวร” ขณะที่เครือข่ายคนรักสัตว์ก็มีการรณรงค์ให้ติดแฮชแท็ก # เราไม่เอาศรีวราห์ และ # เสือดำต้องไม่ตายฟรี..เพราะมันคือศักดิ์ศรีของตำรวจ
หลังจากมีกระแสวิจารณ์ว่า “บิ๊กสีกากี” แสดงความนอบน้อมกับ “พรานมหาเศรษฐี” ทั้งการสอบสวนเริ่มจะมีกลิ่นแปลกๆ จนไม่มั่นใจว่าจะสามารถเอาผิดได้ตามข้อกล่าวหามากมายหรือไม่ แม้จะมีหลักฐานชัดเจนทั้งซากสัตว์และอาวุธปืน
แม้จากหลักฐานล่าสุด “ดีเอ็นเอเสือดำ” จากของกลางที่พบในที่เกิดเหตุจะมัด “พรานมหาเศรษฐี” ชัดเจน แต่ต้องจับตาอย่างใกล้ชิดกับการทำสำนวนของ “หมาต๋า” จะออกมาอย่างไร?
โดยเฉพาะเทคนิคหรือช่องโหว่ทางกฎหมายทำให้ “หลักฐาน” เป็น “คนละเรื่องกับความผิด”!
You must be logged in to post a comment Login