- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 19 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความแตกต่าง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/03/4788c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ปณิธาน วัฒนายากร” ที่ปรึกษา “บิ๊กป้อม” ย้ำตามนายว่า “คสช.” ต้องอยู่จนกว่าจะมีรัฐบาลใหม่ โดยอ้างเรื่องความมั่นคง โดยเฉพาะช่วงนี้การเคลื่อนไหวทางการเมืองมีมากขึ้น ฝ่ายความมั่นคงจึงต้องทำงานหนักมากขึ้น ประชาชนต้องการให้มีการเลือกตั้ง แต่เงื่อนไขสถานการณ์บ้านเมืองต้องสงบด้วย
ส่วนกลุ่ม “คนอยากเลือกตั้ง” ที่เรียกร้องให้ยุบ “คสช.” นั้น “ปณิธาน วัฒนายากร” อ้างภารกิจหลักของ “คสช.” ต้องรักษาเสถียรภาพ ดูแลความปลอดภัยและความเรียบร้อยของบ้านเมือง และยังย้อนถามว่าช่วงที่จะเปิดพื้นที่ที่จะมีการเลือกตั้งก็ใครจะทำภารกิจเหล่านี้แล้วใครจะทำได้สำเร็จนั้น
ไม่ใช่แค่ทำให้ย้อนถึงคำถามของ “นิธิ เอียวศรีวงศ์” ที่ว่า “กองทัพทหารมีไว้ทำไม?” เท่านั้น แต่ “เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล” ลูกศิษย์ของ “ปณิธาน วัฒนายากร” ยังโพสต์เรียกร้องให้ “ปณิธาน วัฒนายากร” ลาออกจากการเป็นที่ปรึกษา “บิ๊กป้อม.” แล้วเอาเวลามาสอนหนังสือดีกว่า เพื่อลบล้างภาพลักษณ์มลทินที่จะต้องแปดเปื้อนและเป็นอาจารย์ตัวอย่างของนิสิตที่ใฝ่ประชาธิปไตยและยืนอยู่ข้างประชาชน
เพราะปัญหาของบ้านเมืองวันนี้คือฝ่ายหนึ่งต้องการ “ประชาธิปไตย” อีกฝ่ายอยากให้ “เผด็จการ” มีอำนาจต่อไป ไม่ใช่คำถาม “ไก่กับไข่…อะไรเกิดก่อนกัน” ที่จะตะแบงและตะแคงอย่างไรก็ได้
ประเด็นจึงอยู่ที่บทบาทของ “กองทัพ” วันนี้ว่า ทำหน้าที่ในฐานะอะไร รับใช้ประเทศชาติและประชาชนหรือรับใช้“รัฐประหาร”?
You must be logged in to post a comment Login