- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 20 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
พรรคคนรุ่นใหม่ / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/03/4789c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
โรดแม็พการเลือกตั้งอาจไม่ได้เป็นไปตามที่ “ทั่นผู้นำ” ย้ำ(ครั้งที่10)ว่าไม่เกินกุมภาพันธ์ 2562 เพราะปัญหา “กฎหมายลูก 2 ฉบับ” ที่ทั้งดึงทั้งตะแบงกันมายาวนาน แม้ “สภาฝักถั่ว” ยืนยันไม่กระทบโรดแม็พ แต่ “สมชัย ณ หอเอนปีซา” ก็ดักคอทันทีว่า หากการเลือกตั้งลากยาวไปอีก 6 เดือน ใครจะกล้าแอ่นอกเป็น “จำเลยสังคม”?
บ้านเมืองภายใต้อำนาจรัฐประหารจึงไม่มีอะไรแน่นอน แล้วแต่ “ธง” ของ “ทั่นผู้นำ” รัฐธรรมนูญที่เขียนขึ้นมาก็เป็นไปตาม “ธง” เพื่อ “สืบทอดอำนาจ” และ “ปฏิรูปประเทศ” จนรากงอก ทั้งที่ผ่านมา 86 ปียังจมปลักกับ “วงจรอุบาทว์” รัฐประหารและฉีกรัฐธรรมนูญครั้งแล้วครั้งเล่าจนจะทำสถิติสูงที่สุดของโลกแล้ว
การประกาศจัดตั้งพรรคการเมืองของคนรุ่นใหม่ ไม่ว่าจะเป็น “พรรคพลเมืองใหม่” ที่นำโดยนายปิยบุตรและนายธนาธร หรือพรรคเกรียนและพรรคปัญญาชน ล้วนสะท้อนถึงการต่อสู้ของคนรุ่นใหม่ที่ไม่มีสี ไม่มีฝ่าย แต่ทุกคนคือเจ้าของพรรคและเจ้าของประเทศ เพื่อพาคนไทยออกจาก “วงจรอุบาทว์” อย่างเด็ดขาด ไม่ใช่จมปลักอยู่กับรัฐประหารและฉีกรัฐธรรมนูญครั้งแล้วครั้งเล่าจะทำสถิติสูงที่สุดในโลกแล้ว
การเมืองของคนรุ่นใหม่จึงเป็นของคนไทยทุกคนเพื่อร่วมกันต่อสู้เพื่ออนาคตของประเทศและของลูกหลาน!!??
You must be logged in to post a comment Login