- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 18 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความฝัน? / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ป๋าเหนาะ” เอา “ความฝัน” มาบอกว่า “ทักษิณ” จะได้กลับไทยและยังฝันถึง “รัฐบาลแห่งชาติ” แต่คำพูดไม่กี่คำก็ทำให้ผู้มีอำนาจสั่นไหว แม้ “พี่ใหญ่” ตอกกลับว่าก็เป็นแค่ “ความฝัน”
แต่ที่ไม่ใช่ “ความฝัน” คือ ยังไงก็ไม่ “ปลดล็อก” ให้พรรคการเมืองทำกิจกรรมทางการเมือง โดยเฉพาะการหาเสียง พรรคการเมืองก็ต้องเต้นแร้งเต้นกากันต่อไป
ที่สำคัญยังบ่งบอกชัดเจนว่า ปีนี้ไม่มีการเลือกตั้งแน่นอน แม้แต่เดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าที่ “ทั่นผู้นำ” ประกาศก็ไม่มีอะไรแน่นอน “เฮียเหลิม” จึงกล้าฟันธงว่ายังไม่มีการเลือกตั้งเร็วๆ นี้
การเลือกตั้งจึงยังเป็นแค่ “ความฝัน” เหมือนที่ “ทั่นผู้นำ” เดินสาย “ขายฝัน” สารพัดโครงการ ทั้งที่มีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาด แต่เกือบ 4 ปีก็ทำได้แค่ “ขายฝัน” และยังยัดเยียดให้ทุกคนต้องก้มหน้าทำตาม “ความฝัน” ไปอีก 20 ปี
บ้านเมืองภายใต้อำนาจ “รัฎฐาธิปัตย์” จึงเต็มไปด้วย “หลักกู” มากกว่า “หลักการ” แม้แต่ “หลักการกฎหมาย” ก็ยังตะแบง “อภินิหารทางกฎหมาย” เพื่อตอบสนอง “หลักกู”
บ้านเมืองภายใต้ “อัตตาธิปไตย” จึงได้ “ผู้นำอัตธิปไตย” ที่คิดว่าตัวเองเก่ง เป็นคนดี เป็นผู้เสียสละและเป็นคนเดียวที่จะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้!
You must be logged in to post a comment Login