- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 18 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ความแตกต่าง? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/04/4809c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณีนิสิตจุฬาฯชูป้าย “ชาวจุฬารักลุงตู่ (เผด็จการ)” โดยขีดกากบาทคำว่า “ลุงตู่” เมื่อวันที่ 9 เมษายนที่ผ่านมา “ชัยพร ภู่ประเสริฐ” ผู้ช่วยอธิการบดีด้านกิจการนิสิต จุฬาฯ กล่าวว่า มหาวิทยาลัยถือเป็นเรื่องเสรีภาพทางความคิดเห็นที่แตกต่าง ซึ่งยอมรับได้และใช้พื้นที่สาธารณะในการแสดงออก เพราะไม่ได้ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่น
แต่ที่เป็นประเด็นตามมาคือมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายความมั่นคงเข้าไปสอบถามข้อมูลนิสิตทั้งที่มหาวิทยาลัยและบ้าน ทั้งที่ “ลุงตู่” กล่าวต่อหน้านิสิตว่า “อย่าไปทำร้ายอะไร” และกลุ่มนิสิตก็ยืนยันว่า แค่ต้องการบอกกับคนในประเทศว่าไม่ใช่ชาวจุฬาฯ ทุกคนที่ยอมรับรัฐบาลเผด็จการทหาร
ส่วนคำพูด “ลุงตู่” ที่กล่าวเชิงถากถางนิสิตที่ชูป้ายว่า “เวลาประเทศเสียหายแล้ว ออกมาด้วยนะ” นั้น “วิรัลพัชร” หนึ่งในนิสิตดังกล่าวก็ตอบกลับว่า “ก็มันถึงเวลาแล้วที่จะออกมา ก็กำลังทำอยู่”
ขณะที่ “ธนวัฒน์ วงศ์ไชย” รองประธานสภานิสิตจุฬาฯ ได้โพสต์ถึงเจ้าหน้าที่ฝ่ายความมั่นคงว่า ไม่ต้องกลัวนิสิตตัวเล็กๆ คนหนึ่งหรอก เพราะไม่ได้เป็นอาชญากรหรือเป็นภัยต่อความมั่นคง เพียงแค่แสดงออกเชิงสัญลักษณ์บนพื้นที่อันคับแคบในประเทศอันกว้างใหญ่ที่ถูกกดขี่โดยเผด็จการทหารเท่านั้น
ที่สำคัญการคุกคามของฝ่ายความมั่นคงต่อนิสิตที่ชูป้าย “เครือข่ายนักศึกษา” ได้ยื่นจดหมายกับสำนักงานข้าหลวงใหญ่สิทธิมนุษยชนแห่งสหประชาชาติ เพราะถือว่าเป็นการคุกคามนิสิตนักศึกษาอย่างร้ายแรง
ทั้งเป็นการตอกย้ำว่า “ไม่มีสิทธิเสรีภาพที่แท้จริงภายใต้อำนาจจากปลายกระบอกปืน”!
You must be logged in to post a comment Login