- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 18 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ลิเก๊ลิเก! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/04/4813c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ก่อน “ลิเก” จะเริ่มเล่นก็จะมีการ “ออกแขก” เป็นการคำนับครู อวยพรผู้ชมและขอบคุณเจ้าภาพ พร้อมแนะนำเรื่องที่จะแสดง ผู้แสดง ซึ่งแต่ละคณะก็มีลีลาแตกต่างกันไป แต่โดยทั่วไปแบ่งการ “ออกแขก” 4 อย่างคือ ออกแขกรดน้ำมนต์ ออกแขกหลังโรง ออกแขกรำเบิกโรง และ ออกแขกอวดตัว
บางครั้ง “ลิเก” จึงถูกนำมาเปรียบเทียบกับการเมืองไทยที่ไม่รู้ว่าใครเป็น “พระเอก” ใครเป็น “ผู้ร้าย” ขณะที่ “ตัวโกง” และ “ตัวตลก” ก็ออกมาเต้นแร้งเต็นกาเต็มโรง
“ลิเก” สนุกเพราะผู้เล่นตีบทแตก ไม่ว่าบทรัก อิจฉาริษยา หรือตลกโปกฮา รำไป ร้องไป เอาดาบสวนกันไปมา แล้วก็จบอย่างแฮปปี้เอ็นดิ้ง
แต่การเมืองไทยผ่านมาเกือบจะครบศตวรรษ ก็ยังย่ำอยู่กับ “วงจรอุบาทว์” น้ำเน่าเดิมๆ อ้างสารพัดเพื่อลากรถถังมายึดอำนาจ ใช้ชื่อสวยหรูสารพัด แต่สุดท้ายก็เห็นแต่ “สันดอน” โผล่ประจาน
“รัฐประหาร” ทุกครั้งจึงไม่เคยมีใครเชื่อว่าจะแก้ปัญหาบ้านเมืองและประชาชนได้ เพราะทุกครั้งจะเห็นแต่คนไม่กี่คนไม่กี่กลุ่มที่มีอำนาจและได้ผลประโยชน์ “รวยกระจุก จนกระจาย” บ้านเมืองจึงมีแต่หายนะล่มจม
สารพัดวาทกรรมที่พูดที่ประกาศ จึงเหมือน “ถ่มน้ำลายรดหน้าตัวเอง” ขนาดมี “อำนาจคับแผ่นดิน” มี “ลิ่วล้อ” มากมายเลียแข็งเลียขา ยังกระมิดกระเมี้ยนเป็น “อีแอบ”
เหมือน “ประชาชนโง่ทั้งแผ่นดิน”!!??
You must be logged in to post a comment Login