- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 16 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หลงงมงาย? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/04/4814c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“แจ็ค หม่า” มาก็ต้องตีฆ้องร้องป่าวกันให้ดังกระหึ่ม “ทั่นผู้นำ” และบรรดา “ลิ่วล้อ” ทั้งล้อหน้าล้อหลัง ต่างออกมาต้อนรับเยี่ยง “วีรบุรุษ(กู้ชาติ)”
เพราะเกือบ 4 ปีเต็มเศรษฐกิจก็ยังลุ่มๆดอนๆ ทั้งที่ใช้งบประมาณไปมหาศาล จัดงบประมาณขาดดุล “ตัวแดง” มาตลอดและออกมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจสารพัดเท่านั้น ยังกู้เงินมากที่สุดในประวัติศาสตร์อีกด้วย แต่การขยายตัวทางเศรษฐกิจก็ยัง “ต่ำที่สุด” ในภูมิภาค
“เฮียกวง” และหน่วยงานเศรษฐกิจก็พยายามโฆษณาชวนเชื่อว่าเศรษฐกิจไทยกำลังดีวันดีคืนและ “แจ็ค หม่า” จะกู้ “เอสเอ็มอี” ทำให้ไทยเป็น “ดิจิทัลฮับ” ในภูมิภาค
“พิชัย นริพทะพันธุ์” เจ้าเก่าจึงออกมาสวนกลับยืนยัน โดยเอาตัวเลข “ธนาคารโลก” และ “ธนาคารเพื่อการพัฒนาเอเชีย (เอดีบี)” ยืนยันว่า เศรษฐกิจย่ำแย่อย่างต่อเนื่องตั้งแต่มีการรัฐประหาร
แม้เศรษฐกิจจะโตจาก 1.0% ต่อปีมาที่ 3.9% ต่อปี แต่ก็ต่ำกว่าศักยภาพมาก การลงทุนภาคเอกชนก็ยังต่ำเตี้ย รายได้คนส่วนใหญ่ยังต่ำติดดินและยัง “รวยกระจุก จนกระจาย” อีก
“อนุดิษฐ์ นาครทรรพ” ก็แจกแจงในคอลัมน์ “โดนไปบ่นไป” ในเว็บไซต์ “โลกวันนี้” ว่าการขยายตัวทางเศรษฐกิจไทยตั้งแต่ปี 2557-2560 รวม 4 ปียังได้แค่ 11.2% ขณะที่เพื่อนบ้านอาเซียนไม่ต่ำกว่า 20% เลย
เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใคร “หลงทาง” แต่เป็นการ “หลงงมงาย” เพราะคิดว่าคนไทยยัง “โง่” อยู่!
You must be logged in to post a comment Login