- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
จิ๋วแต่แจ๋ว? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/04/4816c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“วัฒนา เมืองสุข” เขย่ากองทัพโดยระบุว่าหากชนะเลือกตั้งจะ “ปฏิรูปกองทัพ” ผ่านกระบวนการทางรัฐสภาเพื่อสร้างวัฒนธรรม “ทหารมืออาชีพ” ไม่ให้ถูกใช้เป็นเครื่องมือทางการเมืองและทำรัฐประหาร
ลดขนาดของกองทัพโดยจะยกเลิก “เกณฑ์ทหาร” เป็นการ “รับสมัคร” เพื่อสอดคล้องกับภัยคุกคามที่วันนี้อยู่ในรูปการก่อการร้าย ก่อวินาศกรรมและเทคโนโลยีที่ปัจจุบันใช้การยิงขีปนาวุธพิสัยไกลที่มีอำนาจการทำลายล้างมหาศาล รวมถึงจะย้ายหน่วยงานของกองทัพออกไปอยู่ตามหัวเมือง
กองทัพไม่ได้ออกมาตอบโต้ แต่ “พล.ต.ปิยพงศ์ กลิ่นพันธุ์” ทีมโฆษก คสช.ชี้แจงกองทัพยังต้อง “เกณฑ์ทหาร” ตามที่กฎหมายระบุไว้ ส่วนการลดขนาดกองทัพมีแผนรองรับทั้งระดับยุทธศาสตร์จนถึงเหล่าทัพอยู่แล้ว เช่นเดียวกับการย้ายหน่วยงานกองทัพออกไปชานเมืองก็มีแผนอยู่แล้ว
สรุปคือการ “ปฏิรูปกองทัพ” เป็นได้แค่ “ความคิด” แม้จะมีความพยายามตั้งแต่สมัย “บิ๊กจิ๋ว” เป็นผู้นำกองทัพและผู้นำการเมือง โดยใช้สโลแกน “จิ๋วแต่แจ๋ว” แต่ก็ไม่สำเร็จและถูกเก็บไว้ในลิ้นชักจนทุกวันนี้
กองทัพจึงยังต้องใช้งบประมาณมหาศาลในแต่ละปี ซึ่งประมาณ 70% เป็นเงินเดือนกำลังพล ขณะที่การจัดซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์ก็เพิ่มมากขึ้นตามยุทธศาสตร์เดิมๆ ทั้งที่โลกกำลังก้าวสู่ยุค 5.0 และปัญญาประดิษฐ์
ที่สำคัญกองทัพไทยยังถูกจัดอันดับว่ามี “นายพล” มากที่สุดในเอเชียและอาจมากที่สุดในโลก!
You must be logged in to post a comment Login