- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
จิตสำนึกแหว่ง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2018/05/4820c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การ “รวมพลคนเชียงใหม่ทวงคืนผืนป่าดอยสุเทพ” กรณี “หมู่บ้านป่าแหว่ง” ของภาคประชาชน 44 องค์กร ซึ่งมีคนร่วมแสดงพลังหลายพันคนตั้งแต่เช้าจรดเย็น ยืนยันเจตนารมณ์ให้ “ทั่นผู้นำ” คืนพื้นที่ป่าดอยสุเทพโดยการ “รื้อบ้านพักตุลาการ” เท่านั้น หาก 7 วันยังไม่มีคำตอบ วันที่ 6 พฤษภาคมก็จะยกระดับการเรียกร้องให้ทุกมิติ
การออกมาทวงคืนผืนป่าสะท้อนให้เห็น “พลังของประชาชน” ที่ไม่ใช่แค่ “กฎหมาย” หรืออ้าง “ที่ดินของรัฐ” จะทำอะไรก็ได้
ขณะที่ “ศาลยุติธรรม” ก็ยืนยันว่ายอมรับการตัดสินใจของ “ทั่นผู้นำ” ทุกประการ จึงอยู่ที่ “ทั่นผู้นำ” ที่กล้าแก้ปัญหาหรือไม่ ไม่ใช่อ้างแต่ “กฎหมาย” หรือโยนความผิดความบกพร่องให้กับระบบหรือฝ่ายต่างๆเพราะที่ผ่านมาหลายเรื่องกลับใช้ “อำนาจพิเศษ” หรือ “อภินิหารทางกฎหมาย” โดยอ้าง “ความชอบธรรม” ต่างๆ
“หมู่บ้านป่าแหว่ง” ไม่ผิด “กฎหมาย” แต่ขัดกับความรู้สึกของคนส่วนใหญ่ในสังคมและประชาชนในพื้นที่ เป็น “บทเรียน” สำคัญให้หน่วยงานรัฐและข้าราชการทุกระดับมี “จิตสำนึก” ความถูกต้องชอบธรรม เรื่องของศีลธรรมและจริยธรรม ไม่ใช่เอาช่องโหว่ของ “กฎหมาย”เพื่อแสวงหาผลประโยชน์ให้ตนและพวกพ้อง
ปัญหา “หมู่บ้านป่าแหว่ง” จึงอยู่ที่ “จิตสำนึก” ของ “ทั่นผู้นำ” เช่นกันว่ากล้าตัดสินใจและยืนอยู่ข้างประชาชนหรือไม่?
ไม่ใช่ “ถ่วงเวลา” และ “จับแพะชนแกะ” โทษอดีต โทษระบบ และโทษประชาชน แต่ไม่โทษตัวเอง!
You must be logged in to post a comment Login